Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ว่าด้ายเรื่อง ปั้มน้ำ ศึกษาจากในเวปนี้มาดี(สุดท้ายก็โดนจนได้)

ช่างบอกว่าต่อแบบนี้ คือ
    1. ใช้น้ำได้ 2 ระบบ
    2. ถ้าต้องการใช้น้ำในแท้งค์อย่างเดียว ให้ปิดเบอร์ 1 กับ 2 เปิด 3 กับ 4
    3. ถ้าต้องการใช้น้ำประปาโดยไม่ผ่านปั้มให้ปิด 1 ,3 ,4 เปิด 2
    4. ถ้าต้องการใช้ปั้มน้ำปกติให้เปิด 1 3 4 ปิด 2

ทีนี้ปัญหามันมีอยู่ ว่า ทุกๆ 5 นาทีปั้มจะทำงานประมาณ 5 วินาทีเลยไปถามช่าง
    ผม - ช่างครับทำไมปั้มน้ำมันทำงานทุก 5 นาทีละครับ
    ช่าง - อ๋อมันเป็นที่เครื่องปั้มน้ำ ออโต้ มันเป็นแบบนี้ละครับ
    ผม - นึกในใจมันตอบง่ายจังวุ้ย
    ผม - แล้วช่างไม่ใส่วาวดักน้ำย้อนกลับหรือครับ
    ช่าง - โอวส์  ใส่ทำไมแค่นี้ก็พอแล้วใช้เปิดปิด วาวล์ เอา
    ผม - อึ้งไปนิดนึง
    ผม - แต่ผมว่าปั้มมันไม่น่าทำงานทุกๆ 5 นาทีนะครับ
    ช่าง - ถ้าอย่างนั้นบ้านคุณอาจจะมีน้ำรั่วภายในบ้าน
    ผม - เออตอบแบบนี้ค่อยเข้าท่าหน่อย

และแล้วผมก็ไปปิด วาวล์ น้ำทุกตัวในบ้านแต่ปรากฏว่าปั้มน้ำก็ยังทำงานอยู่ ทุก 5 นาที
    คราวนี้ผมเลยปวดหัวจี๊ดเลย  ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไร
    ใครเคยเคยเป็นบ้างครับ  หรือเป็นที่ช่างไม่ใส่วาวล์ดักน้ำย้อนกลับหรือเปล่า ตอนนี้ผมเลยไม่ได้เสียบปลั๊กปั้มน้ำเลย  
    ปล.ขอขอบคุณทุกคำตอบล่วงหน้านะครับ

ปั้มนำผม  ยี้ห้อ ฟูจิก้า 250 วัตต์  ครับ

แก้ไขเมื่อ 10 ต.ค. 50 10:09:58

จากคุณ : Oracle Team - [ 10 ต.ค. 50 10:08:05 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom