Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

เสียความรู้สึกกับบ้านโครงการพลัสซิตี้พาร์คของแสนสิริมากครับ

เสียความรู้สึกกับบ้านโครงการพลัสซิตี้พาร์คของแสนสิริมากครับ

ก่อนอื่นต้องขอออกตัวก่อนนะครับ ว่าผมเป็นลูกค้าที่สนใจในโครงการของพลัสซิตี้พาร์คสนามบินน้ำ ซึ่งเจ้าของโครงการ คือ แสนสิริ   .... โดยบ้านหลังนี้เป็นบ้านหลังที่ 2 ที่ผม คิดว่าคงเป็นหลังสุดท้ายที่ผมสามารถซื้อได้ เพื่อครอบครัวของผม .... ผมได้ทำสัญญาซื้อขาย โดยเป็นบ้านทาวน์เฮาน์ 3 ชั้น ห้อง มุม แปลง U6  บ้านเลขที่ 134/439  ในเดือน ตุลาคม ปี ทีแล้ว (49) และผ่อนดาวน์ทั้งหมดสิบงวด โดยกำหนดแล้วเสร็จ  สิงหาคม 2550.
    เจ้าหน้าที่โครงการ นัดตรวจบ้าน  ในครั้งแรก ในวันที่  14 สิงหาคม2550

รายการที่แก้ไข ที่เป็นรายการหลักๆ มีดังนี้
    (รายการแก้ไขทั้งหมด ถูกลงบันทึก รายการแก้ไขตรวจรับมอบบ้านและ เซ็น รับโดยเจ้าหน้าที่ และ ลูกค้า โดยลูกค้าได้รับตัวสำเนาไว้เป็นหลักฐาน)

1) กระเบื้องผนังห้องน้ำ ปูไม่เต็มแผ่น เมื่อเคาะแล้ว  มีเสียงโปร่ง เยอะมาก ขนาด ที่ว่า เอา กระดาษ post-it มาติดแล้ว กระจายทั่วผนัง   ในครั้งนั้น ผม ได้บอกกล่าว กับทางเจ้าหน้าที่โปรเจ็คแล้ว ว่า ให้ช่วย ตรวจดูกระเบื้องแผ่น ที่เหลือด้วย  เพราะว่า ถ้าคราวหน้ามาตรวจเจออีก ก็ต้อง รื้อใหม่ อีก พร้อมทั้งแจ้งให้ เก็บงานยาแนว ให้เรียบร้อยด้วย

2)  ผนัง และเสา  ในห้องนอน ชั้น 3  และชั้น 2 เบี้ยว เอียง ชนิดที่ว่า  ไม่จำเป็นต้องมีความรู้เรืองงานก่อสร้าง ก็ดูออก

3) กระเบื้องปูพื้น แกรนิต ขนาด 60*60 ซม  ซึ่งเป็นกระเบื้องปูชั้น ล่าง มีรอยบิ่น  และ ปู กระเดิด ( ไม่เสมอกัน ในแผ่นที่ติดกันแผ่นต่อแผ่น ทั้ง สิ้น 18 แผ่น

ยังมีอีกเยอะครับ ที่เป็น Defect  แต่ผมเลื่อกเฉพาะอันที่เป็นประเด็น ที่ทำให้ต้องตั้งกระทู้นี้ ขึ้นมาครับ

หลังจากนั้นประมาณ 15 วัน ผมก็ได้มีโอกาส เข้าไป ดูความคืบหน้าของงานแก้ไข ข้อบกพร่อง  และพบว่า การแก้ไขข้อบกพร่องที่เกิดขึ้นจาก กระเบื้องปูพื้นแกรนิต  บิ่น และปูกระเดิด ของโครงการนี้คือ

1) การแก้ไข รอยบิ่นกระเบื้องแกรนิต  ด้วย การ เอาปูน ยาแนว หรือ ปูนอะไรก็ไม่รู้ ซึ่งมีสีคล้ายกับกระเบื้อง มาปิดตรงรอยบิ่น
    2) ส่วนกระเบื้องที่ปูแล้ว กระเดิด ( การปูที่ ไม่เสมอกัน ในแนวกระเบื้องที่ติดกัน)  เค้าใช้วิธีการเอาหินเจียร มาเจียร แผ่นกระเบื้องที่สูงกว่า เพื่อให้เสมอกับแผ่นที่เตี้ยกว่า

จากคุณ : ngoungja - [ 14 ต.ค. 50 20:08:14 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom