Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

พื้นบ้านบริเวณลานจอดรถทรุดตัว ขอคำแนะนำครับ

บ้านเดี่ยว 60 ตร.วา ของแสนสิริครับ อายุบ้าน 5 ปี พื้นบ้านตรงลานจอดรถทรุดตัว (ค่อยๆทรุด) 5 ปี ทรุดไป 6 นิ้วแล้ว  วัดจากพื้นถึงขอบเทอเรสนะครับ แต่ตัวบ้านไม่ได้ทรุดตาม คงเป็นเพราะเสาเข็มช่วยไว้  ความจริงก็ทรุดรอบบ้านเลยอ่ะครับ คือด้านข้างและด้านหลังก็ทรุด แต่ไม่เยอะเท่าพื้นที่ลานจอดรถ  ( ด้านข้างจัดสวนปลูกหญ้า แต่สังเกตช่องห่างระหว่างพื้นดินกับตัวบ้านจะต่ำกว่ากัน 4-5 นิ้วครับ ส่วนด้านหลังทำเป็นลานซักล้าง ก็ทรุดเหมือนกัน

คำถาม
    1  ตั้งใจว่าจะให้ช่างมาทุบลานจอดรถ ( ทำทรายล้างไว้) แล้วถมให้สูงขึ้นเท่าเดิม และทำทรายล้างที่พื้นใหม่ อ้อ...หรือควรจะตอกเข็มรองรับไว้ จะช่วยแก้ปัญหาการทรุดตัวในอนาคตได้หรือไม่ครับ
    2  พื้นที่ด้านข้าง ซึ่งจัดสวนไว้ ควรจะถมดินให้สูงเสมอตัวบ้าน หรือควรปล่อยไว้อย่างนั้นไปก่อน
    3  งบประมาณ ควรเตรียมไว้เท่าไหร่ดีครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำด้วยครับ

จากคุณ : buccaneer@poppymail.com - [ 15 ต.ค. 50 14:02:15 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom