Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ด่วนมากค่ะ ! อยากทราบว่ามีบริษัทไหนรับจ้างทดสอบเสาเข็มที่เจาะไปแล้วบ้างคะ

มีปัญหากำลังปลูกบ้านค่ะ ใช้เข็มเจาะ 19 ต้น เสียไป 1 ต้นซึ่งเจาะเป็นต้นสุดท้ายพอดี ตรงกับเสาโรงรถ (จอดคู่) ด้านหน้าสุด (พื้นที่ชั้นบนเหนือโรงรถจะเป็นระเบียงใหญ่มากคลุมทั้งหมดค่ะ)  ที่ว่าเสียก็คือให้คนงานขุดลงไปกว่า 2 เมตร เนื้อคอนกรีตจะยุ่ยมีแต่หิน ไม่มีเนื้อปูนเลย เลยไม่แน่ใจว่า แล้วที่มันอยู่ลึกลงไปกว่านี้จะยุ่ยเหมือนกันรึเปล่า เลยให้ผู้รับเหมาเจาะใหม่ ออกแบบ footing และคานคอดินให้แข็งแรงขึ้น

คอนกรีตที่ใช้เป็นคอนกรีตผสมโม่เล็กหน้างาน เพราะผู้รับเหมาบอกว่าถ้าใช้ผสมเสร็จ จะเสี่ยงเพราะอาจไม่ทันเวลา เพราะสถานที่ก่อสร้าง ค่อนข้างจะนำรถผสมปูนเข้ามาลำบากมาก

จากที่ดูด้วยสายตา ต้นอื่นๆอีก 18 ต้น ตอนตัดหัวเข็มออกไป เนื้อคอนกรีตมีสภาพค่อนข้างดีค่ะ แต่ตอนนี้เริ่มไม่แน่ใจแล้วว่า ส่วนที่อยู่ใต้ดินลงไปจะมีปัญหารึเปล่า ถ้าการผสมปูนไม่สม่ำเสมอทุกโม่

ตอนนี้เท footing เข็มเจาะ 18 ต้นไปได้ 2 วันค่ะ ส่วนต้นที่เสียเจาะใหม่แล้วเมื่อวาน ยังไม่ได้เท footing

ตอนนี้กลุ้มใจมากนอนไม่หลับมาหลายวันแล้ว กลัวว่าอยู่ๆไปบ้านเกิดร้าวหรือพังขึ้นมาละแย่เลย กว่าจะเก็บเงินปลูกบ้านได้ ต้องทำงานหนักมาก เป็นบ้านหลังแรกในชีวิต  อยากขอคำแนะนำจากผู้รู้ทุกท่านค่ะ ว่าควรจะทำการทดสอบเสาเข็มทุกต้นหรือไม่ ช่วยแนะนำบริษัทที่มีประสบการณ์ทางด้านนี้ด้วยค่ะ

อายุคอนกรีตเสาเข็มส่วนที่เทไปเกือบ 3 อาทิตย์ค่ะ ตอนนี้กำลังจะทำคานค่ะ ไม่ทราบจะทดสอบตอนนี้ได้หรือไม่

จากคุณ : PPNK - [ 20 ต.ค. 50 09:02:54 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom