Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

เรื่อง ........ บันไดยังไม่จบ ....... ช่างทำโครงสร้างแบบนี้ให้ผ่านได้หรือเปล่าคะ

ขออนุญาตท้าวความจากกระทู้นี้ก่อนค่ะ
    ...................รบกวน ปรึกษา เรื่อง โครงสร้างของบันไดแบบนี้ มีภาพประกอบค่ะ.................
    ตามรูป มันสามารถที่จะทำเป็นบันไดปูนโดยที่ไม่มีเสารับตรงวงสีแดงได้หรือเปล่าคะ คือเราไม่อยากให้มันมีเสาเพราะว่าใต้บันไดจะทำเป็นครัวเล็ก ๆ  แต่ตอนนี้ยังไม่ได้ทำค่ะ พอจะมีวิธีไหนที่จะเลี่ยงไม่มีเสาบ้างคะ

ตอบ  
    ได้ครับ...วิศวกรทำให้คุณได้...ก็ถ่ายน้ำหนักไปที่คานหัวและท้ายของบันได

ส่วนขั้นที่เหลือ(16-18)มันเสริมเอาได้..

จากคุณ : minimalist  - [ 10 ต.ค. 50 03:11:08 ]

ตอบ
    ทำได้โดยทำคานบันไดตัวเดียวฝังในผนัง ความยาวคาน 1+2.75+1 เมตร บันได 5 - 15 คิดเป็นคานยื่น 1 - 4 และ 16 - 18 เป็นพื้นพาดระหว่างคานบันไดกับคานพื้น

ถามแบบเขียนรูปประกอบสวยๆ เข้าใจง่ายๆ แบบนี้ ถามเยอะๆ ได้เลย

แต่ครัวไปอยู่ตรงนั้น คิดระยะความสูงใต้บันไดด้วยนะครับ ว่าพอหรือไม่ ควันจะขึ้นไปชั้นบนหรือไม่ ตรวจสอบเรื่องเพลิงใหม้ด้วย

จากคุณ : KittySP   - [ 10 ต.ค. 50 10:55:30 ]

*ตอนนี้ช่างได้ทำโครงส้รางไปแล้ว เราเห็นโครงส้รางแล้วมันไม่มั่นใจเลยค่ะ มีภาพให้ดูค่ะ
    ภาพที่ 1 เป็นภาพจากกระทู้เก่าค่ะ

แก้ไขเมื่อ 23 ต.ค. 50 14:33:19

จากคุณ : PEชา2 - [ วันปิยมหาราช 13:48:14 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom