Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ใครรู้จัก โครงการ พฤกษา เดอะคอนเนค2 ( The Connect2 ) บางนา กม.10 บ้างครับ

ใครรู้จัก โครงการ พฤกษา เดอะคอนเนค2 ( The Connect2 ) บางนา กม.10 บ้างครับ
    ผมมีเรื่องที่จะมาเล่าสู่กันฟัง เรื่องเหล่านี้อาจจะเป็นเรื่องเล็กๆ สำหรับใครบางคน แต่สำหรับผมซื้อบ้านหลังแรกต้องการทำเป็นเรือนหอกลับไม่เป็นตามที่คาดหวังไว้
    เพราะเราซื้อบ้านไม่ได้อยู่แค่ วัน สอง วัน ซะเมื่อไร ใช่ไหมครับ คือผมซื้อบ้าน โครงการ พฤกษา เดอะคอนเนค 2( The Connect 2 ) บางนา กม.10 เมื่อเดือนกุมภาพันธ์ (เซ็นต์สัญญาฯ)
    ผ่อนดาวน์ เรียบร้อย ทางพนักงานขายบอกว่าประมาณเดือนกันยายน บ้านเสร็จพร้อมเข้าอยู่ได้ ผมก็ดีใจก็คุยกับแฟนไว้ว่าประมาณเดือน กันยายน หรืออย่างช้าที่สุด ตุลาคม เราคงเข้าอยู่ได้ เพราะผมพยายามถาม
    เซลล์หลายครั้ง บอกว่าทันแน่นอนเพราะเป็นการสร้างวิธีแบบใหม่ (Pre-Cast) ก็ไปดูเลิก วันแต่งและวันเข้าอยู่เรียบร้อยเลย ผลปรากฎว่า เดือนกันยายน ผ่านไป ตุลาคม ผ่านไป บ้านยังเก็บงานไม่เสร็จ ไปถามโครงการ ก็บอกว่าฝนตก
    ทำให้ทำงานล่าช้า ก็ไม่เป็นไรเรายังพอรับได้เขาคงมีปัญหาจริงๆ ก็ต้องเลื่อนวันแต่งและเข้าอยู่ออกไปโดยไม่มีกำหนด แฟนผมก็เสียความรู้สึกอย่างมาก ต่อมาทางโครงการได้มี จม. มา เพื่อให้เราไปโอนบ้าน แต่เอ๊ะ บ้านยังไม่เสร็จเรียบร้อย จะให้ไป
    โอนได้อย่างไร ผมสอบถามทางโครงการ ก็บอกว่า โอนไปก่อนเดี๋ยวเก็บงานให้ทีหลัง อืม... พูดอย่างนี้ได้ไง สอบถามทางสำนักงานใหญ่ก็บอกว่าให้ไปโอน ไม่งั้นจะยึดตามสัญญาเป็นหลัก
    พูดง่ายๆ จะใช้กฎหมาย เอยังไงกันนี่ บ้านพี่ท่านยังเก็บงานไม่เรียบร้อยเลย จะให้รีบโอน เพราะทางเราก็พร้อมอยู่แล้ว ธนาคารก็อนุมัติเงินกู้แล้ว ผมบอกทางผู้รับเหมาของโครงการให้รีบเก็บงานให้ผมด้วย ปัญหาที่เจอและปวดหัวมากคือ พื้นผนังที่ต่อระหว่างกันมีรอยร้าว
    สีผนังมีรอยบวมและร่อน กระเบื้องปูไม่เสมอเมื่อเคาะทุกแผ่นปรากฎว่าร่อนเกือบทุกแผ่น บันไดเริ่มมีรอยแตกทุกขั้น สายไฟบนฝ้าเก็บไม่เรียบร้อย นี่คือสิ่งที่ผมเห็นและสามารถตรวจสอบได้แล้วสิ่งที่ผมไม่เห็นอีกล่ะ
    จะทำอย่างไรกันดี (ผมเริ่มถามตัวเอง) ก็เลยบอกทางโครงการให้เร่งเก็บงานให้ผมด้วย เพราะเวลาล่าช้ามามากแล้ว ตั้งแต่ต้นเดือนกันยายน ถึงปัจจุบัน ยังไม่มีความคืบหน้าอะไรเลย แล้วจะให้ผมเร่งโอนยังไง
    และสิ่งที่รับทราบเพิ่มเติม ไฟฟ้า น้ำประปา ยังไม่เข้า เอแล้วจะให้เข้าอยู่ได้อย่างไร ถึงแม้ว่าทางโครงการจะมีระบบไฟฟ้าและน้ำสำรองชั่วคราว ถ้าเข้าอยู่กันหลายหลังนี่จะรับไหวหรือครับ
    ยังไม่พอครับ เมื่อผมไปเปรียบเทียบกับบ้านตัวอย่าง กับวัสดุที่ใช้กับบ้านที่จะชื้อ มีข้อแตกต่างกันครับ เช่น กระจกห้องน้ำบ้านตัวอย่างมีน็อต 4 ตัวยึดกระจก แต่ของผม ไม่มี มีแต่ซิลิโคลน ทางเซลล์บอกว่าเป็นวิธีแบบใหม่ที่ใช้ยึดเกาะ
    กระจก เอ...เทคนิคแบบใหม่ ผมจะเอาแบบบ้านตัวอย่างนะครับ ไหนก่อนขายบอกว่าวัสดุที่ใช้เหมือนกับบ้านตัวอย่างทุกประการ อึ่งอีกแล้ว... เพราะถ้าหากอยู่ไปนานๆ เคมีที่ไปยึดกระจกเสื่อมสภาพและหลุดล่วงแตกได้ ยังไม่หมดนะครับ
    ไว้มีภาคต่อ... แต่ตอนนี้ให้เพื่อนๆ ดูรูปภาพประกอบก่อน ว่าจริงอย่างที่ผมพูดหรือป่าว

จากคุณ : AJ - [ 6 พ.ย. 50 09:51:31 A:61.19.97.181 X: TicketID:159619 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom