Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ผมอยากสร้างบ้านชั้นเดียว ขนาด 7.5 x 7.5 เมตร

สวัสดีครับ

ผมของปรึกษาเรื่องการสร้างบ้านชั้นเดียวขนาดกว้าง 7.5 x 7.5 เมตร ที่ต่างจังหวัด (สุพรรณบุรี)

ผมซื้อสวนมะม่วงขนาด 3 ไร่ เจ้าของเก่าเขาต้องการสร้างบ้าน จึงทำรากฐานเป็นตอหม้อลึก 2 เมตร มีเสาจำนวน 9 ต้น แต่มีความจำเป็นจึงไม่ได้สร้างต่อ และขายต่อให้ผม

ผมสนใจจะทำเกษตรสวนผสม และบ้านพักตากอากาศให้แม่และตัวผมเองไว้พักผ่อน จึงตกลงซื้อ

เจ้าของเก่าซึ่งเป็นผู้รับเหมาทำโครงการบ้านเอื้ออาทร แนะนำผมว่าถ้าต้องการสร้างบ้านต่อ ก็จะใช้งบประมาณแสนกว่าบาท คือ หลังคา 30,000+ บาท, ก่อผนัง 30,000+บาท, ค่าแรง 30,000+บาท, และเทพื้น 10,000+บาท

ผมลองคุยกับช่างรายหนึ่ง เขาตีราคาทั้งหมด คือ 400,000 บาท (ค่าแรง 180,000 บาท) ผมเลยอึ้งไปหน่อยเพราะดูแล้วราคาจะสูงไปกว่าที่เจ้าของที่ดินเดิมแนะนำไว้มาก

เพื่อนๆ ใครเคยสร้างบ้านเล็กๆ แบบนี้ช่วยแนะนำหน่อยนะครับว่า ราคาสร้างบ้านต่อจากเดิมควรประมาณเท่าไหร่ (อิงตามหลักความเป็นจริง) และได้บ้านที่พอใช้ไปนอนพักผ่อนได้ และสวยพอควรครับ

ผมอยากยกพื้นสูง 75 cm จากพื้นดิน (ต้องเพคานเพิ่มจากเดิมประมาณ 30-40 cm)

ผมอยากได้หลังคาทรงจั่ว มีหลังคาเชิงซ้อนในส่วนระเบียงอีก 2.5 เมตร หลังคาใช้ลอนคู่ตราช้างเพราะไม่มีใยหิน

ผนังก็คงก่ออิฐบล็อกธรรมดา มีหน้าต่างทรงสูง 4 แห่งๆละ 3 บาน และประตูแบบบานคู่

ในบ้านปูกระเบื้องธรรมดา กั้นห้องเฉพาะห้องครัวขนาด 2x3.5 เมตร และมีห้องน้ำขนาด 4x2 เมตร ที่เหลือปล่อยโล่ง เพดานมีฝ้าแขวน

ขอบคุณครับ

แก้ไขเมื่อ 08 พ.ย. 50 11:44:12

แก้ไขเมื่อ 08 พ.ย. 50 11:38:17

จากคุณ : mr_en - [ 8 พ.ย. 50 11:36:52 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom