Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

สร้างบ้านโดยใช้ไม้ฝาเชอร่าดีหรือเปล่าค่ะ

ตอนนี้มีโครงการจะปลูกบ้านในที่ของตัวเอง แถวๆ มีนบุรีค่ะ คิดกันว่าจะปลูกบ้านชั้นเดียว โดยยกค้านลอย เนื่องจากแถวนั้นน้ำท่วมบ่อยค่ะ แต่ฝาบ้านจะใช้ไม้ฝาเชอร่าที่เป็นไม้เทียมสีไม้ค่ะ เพราะแฟนชอบบ้านไม้ แต่เราไม่ชอบ จึงมาลงเอยที่เอาแค่ฝาละกันที่เป็นเชอร่า เพราะเราคิดว่าจะได้ไม่มีปัญหาเรื่องปลวก ก็เลยอยากมาถามพี่ห้องชายคาค่ะ ว่าถ้าจะใช้ฝาเป็นเชอร่า มันจะทนหรือเปล่าคะ กะว่าจะอยู่ไปจนแก่คะ และพี่ชายแฟนจะเป็นช่างรับเหมาให้ค่ะ
    ถามอีกข้อนะค่ะ ที่ดินที่เราจะปลูกเป็นที่ของศาสนานะ คือศาสนาอิสลาม เป็นที่ที่เค้าให้เราเช่า และมีการต่อสัญญา โดยเค้าให้อยู่ถ้าเราไม่ทำความผิดนะค่ะ อยากถามว่าถ้าเกิดเราจะกู้กับธนาคารเพื่อมาปลูกบ้านจะทำได้หรือเปล่าค่ะ โดยมีโฉนดแต่ไม่ใช่ชื่อเราค่ะ แต่ในสัญญามีชื่อเรา เพราะบ้านของพี่ชายแฟน ก็ไปขอบ้านเลขที่ขอไฟ โดยเป็นชื่อของเค้าเองค่ะ ไม่ทราบว่าจะทำเรื่องขอกู้ได้หรือเปล่าค่ะ แล้วเราต้องมีอะไรค้ำหรือเปล่า

จากคุณ : supawalai - [ 15 พ.ย. 50 11:25:57 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom