Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

หินปูนในน้ำประปากับการกำจัด

ขอสอบถามเรื่องหินปูนในน้ำประปากับการกำจัดดังนี้ครับ
    ผมติดเครื่องกรองน้ำ UV ของ Electrolux ไปแล้วแต่ มีปัญหาว่ามันกรองหินปูนไม่ได้ (น้ำประปาแถวนนทบุรี) ค่าที่ทดสอบได้อยู่ที่ 130 mg/l  ก็เลยคิดว่าจะติด resin อีก 2 กระเปาะ เพื่อกรองหินปูน
    1. resin ที่ขายอยู่ทั่วไปๆ (เป็นแบบ cartridge) มันกรองได้หรือไม่ครับ เพราะเท่าที่ดูแล้วมันเป็นแบบ CATION  เนื่องจากผมไปคุยคนที่ทำงานด้านระบบน้ำแล้ว เค้าบอกว่า resin ไม่ช่วยแก้ปัญหานี้
    2. CATION RESIN หน้าที่คืออะไรกันแน่ครับ
    3. ION Exchange cartridge ช่วยได้หรือเปล่าครับ
    4.ทางสุดท้ายคือยกเครื่องนี้ทิ้งไป แล้วติด RO แทน
     เพื่อนๆ ที่มีประสบการณ์หรือความรู้ช่วยแชร์ด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

จากคุณ : HOJOAKIRA - [ 15 พ.ย. 50 12:44:03 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom