Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย สุภาษิตที่เป็นจริง (แอร์บ้าน)

ผมเคยไปโพสไว้ใน หว้ากอทีนึงแล้ว http://www.pantip.com/cafe/wahkor/topic/X6045169/X6045169.html

ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการ หรือ ดักดานกันแน่ ที่ผมคิดอยากจะประหยัดสตางค์ ที่เป็นค่าจ้างในการล้างแอร์
    ผมติดแอร์ที่บ้านไว้สองตัวได้ปีกว่าๆ  และทำความสะอาดแผ่นกรองฝุ่นทุกๆ 2 สัปดาห์ครับ
    แต่ล่าสุดนี้สังเกตุเห็นว่าจะมี คราบดำๆ ติดที่พัดลมแอร์เป็นก้อนแคะไม่ออกเลยครับ
    อีกอย่างสังเกตุที่คอยล์เย็น ฝุ่นเขรอะมากๆ จึงนึกซื้อน้ำยาล้างแอร์ที่มีขายตามตลาด ราคา 40 บาทมาล้างดู เนื่องจากแอร์ยังยังคงเย็นดีอยู่ คิดว่าไม่จำเป้นต้องให้ช่างล้างแลพแว๊คใหม่
    ตอนซื้อเจ้าของร้านบอกวิธีใช้ให้ ฉีดๆเข้าใปในคอยล์เย็นเลยไม่ต้องล้างน้ำออก
    ผมก็ทำตามครับ เห็นคราบสกปรกไหลออกมาแบบสะใจมากๆเลย (นึกในใจจะต้องไปเสียตังค์ให้ช่างมาล้างทำไม ตัวละตั้ง 600 บาท ทำเองแค่ 40 บาท)
    หลังจากนั้นคืนเดียวเห็นผลเลยครับ คอมพ์แอร์ไม่ทำงาน มีน้ำยาไหล ออกมาจากช่องลมฟองฟอดเลยครับ
    ผมต้องมานอนข้างนอก เพราะทนกลิ่นน้ำยาล้างแอร์ไม่ไหว
    หลังจากนั้นสามวันผมจึงได้เรียกช่างมาล้างให้ครับ ช่างบอกว่าต้องแกะออกมาล้างข้างนอกถึงจะสะอาด แต่ต้องคิดค่าบล๊อคน้ำยาอีกเพิ่มเป็นตัวละ พันสอง
    แต่หลังจากที่แกะออกมาแล้วปรากฎว่าสภาพคอยล์เย็นผุพังไปหมดเลยครับ ต้องเปลี่ยนใหม่ทั้งชุด หมื่นเจ็ด ของมิตซู ซึ่งไม่มีอะไหล่แยกชิ้นขายที่นี่ (ตจว)
    และอีกตัวนึง สามพันห้าร้อย เป็นของ เนชั่นแนลตัวนี้มีอะไหล่ครับ
    รามๆแล้วแทนที่ผมจะเสียเงินแค่พันสองร้อยบาทกลับต้องมาจ่ายเป็นสองหมื่นกว่าบาทครับ

แก้ไขเมื่อ 27 พ.ย. 50 12:55:06

จากคุณ : กะจังวา - [ 27 พ.ย. 50 12:40:59 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom