Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

สร้างบ้านใช้ระหว่างอิฐมอญ กับอิฐมวลเบา อย่างไหนดีกว่ากันครับ

(ถ้าซ้ำขออภัยด้วยนะครับ ส่งครั้วแรก error ครับ)
    พอดีตอนนี้สร้างบ้านใกล้จะก่อผนังแล้วครับ ตอนแรกสเป๊กเป็นอิฐมวลเบา แต่ทาง สถาปนิกที่เป็น อินทีเรียด้วย
    เขาแนะนำให้ใช้อิฐมอญจะแข็งแรงกว่า เผื่อบิวท์อินจะได้ง่ายด้วย โดยที่ราคาไม่ต่างกันกับอิฐมวลเบามากนักครับ

บ้านหันหน้าทิศตะวันตกตรง ๆ ช่างก็แนะนำว่าให้ใช้เป็นอิฐมอญ 2 ชั้นเฉพาะด้านหน้าบ้าน
    ส่วนด้านอื่นให้ใช้เป็นอิฐมอญชั้นเดียว ก็อยากจะรบกวนปรึกษาเพื่อน ๆ ครับ ว่าอย่างไหนดีกว่ากัน
    โดยที่ไม่มองด้านราคาครับ (ใจก็กลัวช่างก่ออิฐมวลเบาฝีมือไม่ถึงเหมือนกัน กลัวก่อแล้วแตกร้าว)

และการใช้อิฐมวลเบาทั้งหลัง ถ้าบ้านเราเน้นหน้าต่างประตูที่เป็นกระจกบานใหญ่  ความร้อนก็จะเข้า
    จากกระจก แล้วอิฐมวลเบามันจะช่วยได้ไหมครับ

จากคุณ : S45 - [ 15 ม.ค. 51 16:50:59 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom