Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ซื้อที่ดินด้วยเงินสด

เมื่อเดือนสิงหาคมเมื่อปีที่แล้ว ได้ไปซื้อที่ดินแปลงนึง โดยการจ่ายเงินสดๆ คือ ถือเงินสดไปจ่ายที่กรมที่ดินเป็นจำนวน 1.5 ล้านบาท ทางเจ้าของที่ดินออกค่าโอนทุกอย่าง
    ที่ดินมีโฉนด ตราครุฑแดง  แต่ตอนจ่ายเงินไม่ได้ให้เจ้าหน้าที่ทำสัญญาลักษณ์  แต่เราก็เช็คว่าเจ้าของที่ดินตรงกับในโฉนด และมาโอนด้วยตัวเอง
    ตอนให้เงินก็เป็นเหมือนกับยื่นหมูยืนแมว ไม่มีสัญญาใดๆ
    แต่เราก็ได้โฉนดมา โดยเจ้าหน้าที่กรมที่ดินจัดการให้ ใช้เวลานานเหมือนกัน เปลี่ยนจากชื่อเจ้าของเดิมมาเป็นชื่อเรา
    ทุกวันนี้เราก็ได้โฉนดมาครอง ในโฉนดเป็นชื่อเรา
    แต่เท่าที่อ่านเจอควรทำสัญญาว่าจ่ายเงินแล้ว
    แต่เราไม่มีสัญญาใดๆเพราะไม่ได้วางมัดจำ แบบว่าจ่ายเงินสดครั้งเดียวเลย
    ตอนนี้เริ่มกลัวว่าจะมีปัญญาหาตามมาทีหลังไหม?
    เจ้าของที่สามารถมาทวงว่าเรายังไม่จ่ายเงินไหม?
    แต่เราก็มีโฉนดถูกต้องนะ

ขอคำแนะนำด้วยคะ

จากคุณ : Pedantin - [ 19 ม.ค. 51 07:48:24 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom