Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

รบกวนขอความช่วยเหลือครับ ปั๊มน้ำมีเสียงดัง "ก็อกๆ" ดังแบบนั่งอยู่ในบ้านก็ยังได้ยิน

ขอความช่วยเหลือครับ ปั๊มน้ำมีเสียงดัง "ก็อกๆ" ดังแบบนั่งอยู่ในบ้านก็ยังได้ยิน

คือเพิ่งต่อเติมบ้านใหม่ครับ เป็นชั้นเดียวเหมือนเดิม
    เพียงแต่จะอยู่ถัดจากบ้านเดิมออกไป(แต่ตัวบ้านติดกัน)
    รวมแล้วระยะห่างประมาณเกือบ 20 ม.

ซึ่งสังเกตว่า ถ้าเปิดใช้น้ำจากบ้านเดิม จะไม่มีเสียง "ก็อกๆ" ที่ว่าครับ
    จะมีแต่เสียงปั๊มตามปกติ
    แต่ถ้าเปิดน้ำจากบ้านที่ต่อเติมไปใหม่ปุ๊บ บางที หลังจากเสียงปั๊มหยุดลง จะมีเสียงดัง "ก็อกๆ" คล้ายเสียงโลหะกระทบกับตัวปั๊มน้ำ ดังมาจากข้างในปั๊ม
    ดังแบบนั่งอยู่ในบ้านก็ได้ยินได้ชัดเจนครับ แล้วเวลาดังจะดังแค่ 2 จังหวะคือ "ก็อกๆ"
    และจะดังเป้นบางทีครับ ไม่ได้ดังตลอด
    เช่นปั๊มน้ำทำงาน 10 ครั้งจะดังซัก 3-5 ครั้ง (อยากจะอัดเสียงมาโพสด้วย แต่ไอ้ตอนรออัดมันดันไม่ยอมดัง -*-)

ไม่แน่ใจปกติแล้วปั๊มน้ำตั้งอยู่ห่างจากจุดที่จะใช้น้ำเกือบ 20  ม.นี่ต้องใช้บอลล์วาวล์(กันน้ำย้อน)ไม๊ครับ

เป็นปั๊มน้ำยี่ห้อ Hitachi 150w รุ่นธรรมดา(ไม่ใช่อัตโนมัติ)
    ปั๊มน้ำจากถังน้ำบนดิน ใส่สปริงที่วาวล์น้ำแล้วครับ (ครั้งก่อนมีปัญหาเรื่องปั๊มตัดบ่อย คุณต้นโพธิ์ฯแนะนำให้ใส่สปริงที่แถมมากับปั๊ม ตอนนี้หายแล้ว แต่มีปัญหาเรื่องเสียงมาใหม่อีก -*-)

ขอบคุณมากครับ

จากคุณ : Purity - [ 20 ก.พ. 51 11:58:29 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom