Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

สอบถามประสบการณ์เกี่ยวกับเครื่องซักผ้าของแต่ละท่านค่ะ เสาร์นี้จะไปซื้อแล้ว

ตั้งใจว่าจะไปซื้อเครื่องซักผ้าฝาบน ขนาด 8 - 8.5 กก.ค่ะ
    จริงๆก็อยากขอความเห็นเรื่องยี่ห้อน่ะค่ะ (เล็ง โตชิบา ไว้ เพื่อนบอกว่ามันหนักดี 555+)
    ปกติซักตู้หยอดเหรียญของหอพัก พอจะซื้อให้ที่บ้านใช้มั่งก็เลยมานั่งคิด
    อยากให้แม่เค้าใช้ง่ายๆน่ะค่ะ  เพราะเครื่องซักผ้าเครื่องนึงซื้อทีใช้นานหลายปี
    แต่ตัวเองเห็นเรื่องจุกจิกของเครื่องที่หอพัก ก็เลยอยากมาขอคำแนะนำ
    จากห้องนี้ก่อนไปซื้อค่ะ จะได้ไปไม่เสียเที่ยว

1. ที่หอใช้ยี่ห้อซัมซุง เป็นระบบที่ช่องใส่ผงซักฟอกตรงกับช่องจ่ายน้ำ
    สังเกตว่า ผงซักฟอกมักจะเกาะเป็นก้อนอยู่ตรงช่องน่ะค่ะ นานๆไปก็ล้างไม่ออก
    ติดเป็นคราบแข็งเลย มียี่ห้อไหนที่ไม่เป็นแบบนี้บ้างคะ

2. นอกจากนี้ ช่องที่ให้หยอดน้ำยาปรับผ้านุ่มก็อยู่บนขอบถังปั่น
    ซึ่งอนุมานเอาเองว่า พอถึงเวลาจะซักน้ำสุดท้าย เครื่องมันคงหมุน
    ให้ช่องน้ำยาปรับผ้านุ่มนี่ไปตรงกับช่องจ่ายน้ำเอง แต่เท่าที่ซักมา
    เวลาน้ำสุดท้าย นอกจากช่องน้ำยาไม่ตรงกับช่องจ่ายน้ำแล้ว
    น้ำยายังหายไปหมดค่ะ สงสัยโดนชะไปตั้งแต่น้ำแรก หรือน้ำสองแล้ว
    มียี่ห้อไหนที่ไม่เป็นแบบนี้บ้างคะ

3. สำหรับคุณภาพการซัก คิดว่าทุกยี่ห้อคงใกล้เคียงกันมั้งคะ
    แต่ไม่เอาซัมซุงแน่ๆ ค่ะ ก็อาจจะคิดไปเองก็ได้ว่า ซักแล้วผ้าเก่าเร็ว
    เนื้อผ้าเป็นขนๆ ขนาดกลับด้านซักแล้วนะเนี่ย

ซึ่งสองเรื่องจุกจิกด้านบน แก้โดย เทผงซักฟอกลงในถังโดยตรงเลยค่ะ
    พอถึงเวลาที่จะปั่นน้ำสุดท้าย ค่อยเดินมาเติมน้ำยาปรับผ้านุ่มทีหลัง
    เลยออกจะเซ็งๆหน่อยที่ว่า สองช่องเค้าทำมาให้นี่มีไว้ก็ใช้ไม่ได้เรื่องเลย
    แต่ดูความทนทานแล้วก็โอเคนะคะ สำหรับเครื่องหยอดเหรียญที่มีอัตรา
    การใช้งาน เฉลี่ยวันละ 8-12 ชั่วโมง เนี่ย ซื้อมาสามปีเห็นซ่อมทีนึง

บ่นมาซะยาว ก็ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำแนะนำค่ะ ^^

จากคุณ : Orange Jasmin - [ 3 มี.ค. 51 22:34:27 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom