Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

จะติดแอร์แต่ไม่แน่ใจขนาดและยี่ห้อ รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ

ผมจะติดแอร์ที่ชั้นล่างของบ้าน โดยมีลักษณะพื้นที่ดังนี้ครับ
    (1) เป็นห้องนั่งเล่น กับทานข้าว มีระยะห่างระหว่างราวม่านกับฝ้าเพดาน ประมาณ 32 ซม.
    (2) พื้นที่ชั้นล่างทั้งชั้นประมาณ 25.50 ตารางเมตร
    (3) จะมีส่วนที่เป็นบันไดขึ้นไปชั้นบน กับพื้นที่ข้างบนอีกนิดหน่อย รวมประมาณ 5 ตารางเมตร
    (4) ห้องโดนแสงแดดตอนบ่ายเป็นต้นไป แต่ไม่ถึงกับร้อน ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะใช้อิฐมวลเบารึเปล่า
    (5) จะเปิดแอร์เฉพาะ ตอนกลางวัน เสาร์อาทิตย์

เท่าที่ผมดูแล้วคิดว่า ไม่น่าจะติดตั้งแบบแขวนผนังได้ เลยจะดูเป็นแบบแขวนใต้ฝ้าแทน แต่ไม่แน่ใจว่าจะติดแบบไหน ยี่ห้อไหนดี  
    (1) ไม่ทราบว่าควรใช้แอร์ กี่ BTU ดีครับ 18,000 BTU หรือ 24,000 BTU ดีครับ
    (2) ผมดูยี่ห้อ Mitsu กับ Daikin อยู่แต่ว่าของ Mitsu ตัว 18,000 BTU และ 24,000 BTU จะไม่มีเบอร์ 5 ส่วนของ Daikin ดูแล้ว ดีไซน์ไม่สวย ไม่ทราบว่าเบอร์ 5 มีผลต่อค่าไฟเยอะมั๊ยครับ
    (3) แล้วยี่ห้อ Fujitsu เป็นยังไงบ้างครับ เซลล์แนะนำแต่รู้สึกไม่ค่อยเป็นที่นิยมในห้องชายคาเท่าไหร่ หาคนที่ใช้ได้น้อย กลัวใช้ไปแล้วมีปัญหา

ไม่ทราบผู้เชี่ยวชาญเรื่องแอร์ท่านใดพอจะแนะนำได้บ้างครับ

จากคุณ : grand atlantic - [ 4 มี.ค. 51 09:40:50 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom