Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

** ผมควรจะเริ่มโปะบ้านตอนไหนดีครับ ที่ทำให้ผมจ่ายดอกเบี้ยน้อยที่สุด ?? **

ได้อ่านกระทู้แนะนำความเห็นล่าสุด ก็รู้สึกน่าใจหายเหมือนกัน (และขอบคุณสำหรับความเห็นดีดี) คือผมเป็นแบบนั้นจริงๆด้วย คือคิดว่าตัวเองน่าจะมีความสามารถผ่อนบ้านไปได้เรื่อยๆ แต่ไม่ได้คิดเรื่องการผ่อนหลังอัตราดอกเบี้ยลอยตัว คงเพราะเป็นบ้านหลังแรกที่ผมซื้อ ความรุ้ในการซื้อ การผ่อน การจ่ายเงินอะไร ยังไม่ค่อยมีมากนัก กลัวต่อไปจะมีปัญหาได้ เลยอยากรบกวนถามข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ ถ้าเกิดอะไรขึ้น ผมจะได้ปรับตัวได้ทัน

การกู้ของผมก็คือ
    บ้าน : 7 ล้าน
    กู้ : 6 ล้าน (ไทยพาณิชย์)
    ดาวน์ : 1 ล้าน
    ผ่อน : เดือนละ 43,000 (ตามเกณฑ์ที่ธนาคารกำหนด)
    จำนวน : 30 ปี

ดอกเบี้ยปีแรก : 2.25
    ดอกเบี้ยปีถัดไป : ถ้าจำไม่ผิดคือ MRR -1.75
    เงื่อนไข : โปะได้ตั้งแต่ปีแรก แต่ห้ามปิดบัญชีก่อน 3 ปี

ผมอยากทราบว่า ผมควรโปะตอนไหนดีที่สุดครับ เพื่อจะได้ให้เงินต้นลดมากที่สุด และเสียดอกน้อยที่สุด เพราะตอนนี้ผมทำธุรกิจอยู่ ถ้ามันจำเป็นจริงๆ ผมจะได้ไม่ขยายกิจการ จะโปะให้มากที่สุดเท่าที่ทำได้ เพราะกลัวความไม่แน่นอนนะครับ ธุรกิจมันก็มีขึ้นมีลง ช่วยแนะนำหน่อยครับว่า ผมควรโปะตอนไหนดี จะดีที่สุด

ขอบคุณมากครับ

จากคุณ : นายประทีป - [ 9 มี.ค. 51 00:14:40 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom