Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

เราทำ Check List ก่อนตัดสินใจซื้อบ้าน เป็นคำถามสำหรับถามเจ้าหน้าที่ในโครงการต่างๆค่ะ

เข้ามาห้องนี้เป็นปีๆแล้วค่ะ ตอบบ้าง แอบอ่านบ้าง
    ได้ความรู้จากเพื่อนๆพี่ๆน้องๆมากมาย
    วันนี้ขอทำประโยชน์กะเข้ามั่ง

เวลาเราไปดูบ้านโครงการต่างๆก็มักจะถามนู่น ถามนี่ แต่มักจะถามไม่หมดค่ะ กลับมาบ้านก็นึกได้ว่า เออ ยังไม่ได้ถามเรื่องโน้นเรื่องนี้เลย

เลยคิดจะทำเป็น Check List ขึ้นมาค่ะ ไว้ให้เพื่อนๆถามคำถามกับเจ้าหน้าที่ประจำโครงการนะคะ แล้วเอามาเปรียบเทียบกับหลายๆที่ค่ะ (บางคนลืมถามคำถามสำคัญบางอย่าง แล้วมารู้เอาตอนวางเงินจองไปแล้ว หรือเข้ามาอยู่แล้ว ก็อาจทำให้เสียความรู้สึกได้ค่ะ)

ความจริงเราทำเป็น Excel format ไว้ แต่พอดี เราไม่ได้เป็นสมาชิกอะค่ะ เลยลิสต์มาให้ดูเฉยๆแล้วกัน เพื่อนๆก็ copy ไปแปะในเ excel กันเอาเองนะคะ

ใครมีคำถามแนะนำเพิ่มเติมก็ใส่กันเข้ามาเลยนะคะ ช่วยกันคิดหลายๆหัว ดีกว่าคิดหัวเดียวค่ะ

1. โครงการมีพื้นที่ทั้งหมดกี่ไร่
    2. มีบ้านทั้งหมดกี่หลัง
    3. เริ่มเปิดขายมาตั้งแต่ปีไหน
    4. คาดว่าจะก่อสร้างเสร็จเมื่อไหร่
    5. ปัจจุบันขายไปกี่หลัง กี่เปอร์เซ็นต์แล้ว (จะได้ดูว่าขายได้เร็วหรือช้า)
    6. ก่อนจะทำเป็นหมู่บ้าน พื้นที่ตรงนี้เคยเป็นอะไรมาก่อน
    7. บริเวณทางเข้าหรือมีส่วนใดส่วนหนึ่งของหมู่บ้านที่เป็นภาระจำยอมรึเปล่า
    8. แบ่งเป็นพื้นที่ส่วนกลาง (สวน+สโมสร) ทั้งหมดกี่ไร่
    9. สโมสรมีอะไรบ้าง (ฟิตเนส/สระว่ายน้ำ/ซาวน่า/มีอะไรอีก)
    10. สโมสรเปิดให้บุคคลภายนอกเข้ามาใช้ได้ด้วยหรือไม่
    11. ลูกบ้านมาใช้สโมสรแต่ละครั้งต้องเสียค่าใช้จ่ายอีกต่างหากหรือไม่
    12. จุดเด่นของโครงการคือ
    13. จุดอ่อนของโครงการคือ (ข้อนี้อาจจะไม่มีเจ้าหน้าที่คนไหนตอบนะคะ แต่เอาไว้โน้ตเองก็ได้ค่ะ)
    14. มีวัดอยู่บริเวณใกล้ๆหมู่บ้านหรือไม่ (เผื่อมีการเผาศพหรืองานวัดที่จะมีเสียงดัง)
    15. การก่อสร้างใช้อิฐมวลเบา/อิฐมอญ/ผนังสำเร็จ (ผนังสำเร็จต่อเติมไม่ได้นะคะ)
    16. บานประตูหน้าต่างใช้วัสดุอะไร ยี่ห้ออะไร
    17. พื้นชั้นล่างทำจากวัสดุอะไร ยี่ห้ออะไร
    18. พื้นชั้นบนทำจากวัสดุอะไร ยี่ห้ออะไร
    19. สุขภัณฑ์ใช้ยี่ห้ออะไร
    20. ถังเก็บน้ำบนดินหรือใต้ดิน
    21. เดินสายโทรทัศน์ / โทรศัพท์ให้กี่จุด
    22. มีการรับประกันบ้านนานเท่าไหร่ และรับประกันโครงสร้างอีกกี่ปี
    23. ค่าส่วนกลางต่อเดือนเท่าไหร่
    24. โปรโมชั่นของแถม ลดราคา มีอะไรบ้าง

เพิ่มเติมกันได้เลยจ้า

จากคุณ : จอย - [ 12 มี.ค. 51 15:50:21 A:203.160.4.200 X: TicketID:001154 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom