Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

@ ช่างสร้างบ้านบอกว่าไม่ต้องห่อเสา 24 วันก็ได้ ใช้รถน้ำทุกวันแทนก็ได้??? @

พอดีที่บ้านกำลังสร้างตึกแถวอยู่ครับ  แล้วต้องสร้างให้เสร็จในปีนี้ (ด้วยเหตุผลบางประการครับ) ตอนนี้กำลังจะเจาะเสาเข็มครับ

แต่อยากสอบถามเพิ่มเติมคือ ช่าง(และเรา) อยากให้สร้างเสร็จเร็วหน่อย  แล้วที่บ้านก็เคยได้ยินว่าเสาควรจะมีการเอาพลาสติก (หรืออย่างอื่น) ไปห่อไว้ประมาณ 24 วัน เพื่อให้มันแข็ง+แน่น  แต่ช่างบอกว่ามันใช้เวลา  ถ้าอยากจะให้เสร็จเร็วก็ไม่ต้องห่อ แต่ใช้วิธีการรดน้ำที่เสาทุกวันเช้าเย็นแทน

จึงอยากรบกวนถามพี่ๆ ทุกคนน่ะครับว่าวิธีการรดน้ำทุกวันเช้า-เย็น เนี่ย มันจะให้ผลลัพธ์ที่ใกล้เคียงกับวิธีการเอาพลาสติกไปห่อไหมครับ  รบกวนให้คำแนะนำเป็นความรู้หน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ

จากคุณ : sadit - [ 15 มี.ค. 51 00:03:09 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom