Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

--- > ปั้มน้ำ กับ แรงดัน < -----

--- >   ปั้มน้ำ กับ แรงดัน   < -----

ถึงพี่ต้นโพธิ์ และเซียนปั้มน้ำครับ

คือข้างบ้านใช้ปั้มน้ำ ยี่ห้อที่พี่ต้นฯ แนะนำในเวปหละ รุ่นแรงดันคงที่ และใช้สูบจักรยานเติมลมได้

ในขนาด 250 วัตต์

เมื่อทำการติดตั้งปรากฏ ว่า ตั้มไม่ยมตัดเลย ทั้งๆที่ ไม่ได้ใช้น้ำ และไม่มีท่อรั่ว ปั้มตลอดเวลา

จึงทำตามคำแนะนนำช่างในโครงการ ให้เปลี่ยนขนาดปั้มให้เล็กลง เป็น 105 วัตต์หรือ150วัตต (จำไม่ได้ครับ)

อาการ ปั้มน้ำทำงานตลอดเวลาหายไป

จึงอยากถามว่าผมซื้อปั้ม 250วัตต์มาเหมือนกับเค้า

ผมต้องไปเปลี่ยนเป็นรุ่นเล้กกว่าไหม เพราะผมยังไม่ได้เเกะกล่อง อาจจะเปลี่ยนได้ง่ายกว่า

หรือว่ามันไม่เกี่ยวกับแรงดัน  หรือเราต้องปรับอะไรหรือเปล่าครับ (บ้านต่อท่อน้ามแบบเดียวกัน)

ปล. แรงดันลมที่ต้องเติมในถังถ้าใช้ไปนานๆต้องเติมเข้าไปกี่ PSI ครับ

ขอบคุณมากครับ

จากคุณ : บ้านนอกทีม - [ 22 มี.ค. 51 14:22:42 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom