Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ขอคำแนะนำเรื่องติดแอร์ที่ห้องรับแขกด้วยค่ะ จะเลือกติดแบบไหนดี

คือจะติดแอร์ที่ห้องรับแขกค่ะ เป็นบ้านใหม่ค่ะ เดินดูที่บ้านตัวอย่างที่ตกแต่งแล้ว เห็นเค้าใช้แอร์ติดผนัง2 เครื่อง(ดังในรูป) ก็เลยถามเซลล์ว่าต้องติด2เครื่องแบบนี้เหรือ ติดเครื่องเดียวได้มั๊ย  เซลล์บอกว่าไม่ได้เพราะมีข้อกำหนดเกี่ยวกับระบบไฟอะไรประมาณนี้  ตกลงว่าแบบนี้เราจะติดแอร์ยังไงดีคะ กี่เครื่อง เครื่องละกี่BTU  ช่วยแนะนำยี่ห้อ+รุ่นของแอร์ให้ด้วยจะดีมากค่ะ  

เราลองหาspecมิเตอร์ไฟมาดู  เป็นแบบนี้ค่ะ
    -มิเตอร์ไฟฟ้าขนาด 30(100) แอมป์ ชนิด 1-phase (บ้านแลนด์ค่ะ)

ห้องรับแขก 4.00x3.45=13.8 ตร.ม.
    ห้องทานอาหาร 3.45x2.65=9.1425 ตร.ม.
    ส่วนเตรียมอาหาร 2.85x2.60=7.41 ตร.ม.
    ส่วนทำงาน 3.35x1.85=6.1975 ตร.ม.
    หน้าห้องน้ำ 2.80x0.95=2.66 ตร.ม.
    หน้าบันได 1.30x1.95=2.535 ตร.ม.
    รวม 41.75 ตร.ม.(บ้านทิศเหนือค่ะ ไม่ค่อยร้อน)

จากคุณ : Akane_MiSa_MiSa - [ 25 มี.ค. 51 02:50:00 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom