Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

เรื่องการโจรกรรม ในหมู่บ้าน พฤกษ์ลดา ติวานนทน์-ราชพฤกษ์ (L&H)

เรื่องการโจรกรรม ในหมู่บ้าน พฤกษ์ลดา ติวานนทน์-ราชพฤกษ์  (L&H)

ผมเป็นลูกบ้านในหมู่บ้านดังกล่าว และเป็นผู้เสียหายจาการโดนงัดแงะและเข้ามาโจรกรรมทรัพย์สิน
    เหตุเกิดในช่วงวันที่ 1 มีค. ที่ผ่านมา นับ ๆ ดู ก็ 30 วันแล้วครับ  
       กลับมาจาก ตจว. พอเปิดประตูเข้าบ้านตัวเองแล้วเจอกับร่องรอยการงัดแงะ การเข้ามา คือทางบานเกล็ดห้องครัว
    งัดบานออกแล้วเอื้อมมือมาปลดกลอน + ลูกบิด และคิดว่าประตูกลางระหว่างครัวกับห้องรับแขก ก็เอาไม่อยู่ครับ
    แค่ใช้แผ่นเหล็กแบน ๆ เซาะร่องวงกบ ก็ปลดลูกบิดออกจากร่องวงกบได้ และคงจะใช้วิธีเดียวกัน
    บุกรุกขึ้นไปถึงห้องนอน และห้องที่ผมใช้เป็นห้องเก็บของ

เปิดผ้าม่านหน้าต่างออกเกือบทุกบาน ทุกห้อง และประตูล่าง ก็เปิดม่านกันจะ ๆ ครับ  
    แถมยังมีเวลามานั่งเปิดกินขนมกับน้ำอัดลมหน้าทีวีชั้นล่างอีก  (เค้าทิ้งร่องรอยไว้)

สิ่งที่หายไปคือเครื่องโน๊คบุ๊ค 1 เครื่อง + นาฬิกาข้อมือ 1 เรือน + โทรศัพท์มือถือ 1 เครื่อง ครับ  
    กุมขมับไปหลายวันเลยเกี่ยวกับข้อมูลต่าง ๆ ที่สะสมไว้ในคอมเครื่องนั้น

ได้แจ้งทาง จนท.ตำรวจให้เข้ามาเก็บหลักฐาน + ลายนิ้วมือ และได้ให้ทางฝ่าย รปภ. ของหมู่บ้านเข้ามารับทราบเหตุการดังกล่าว
    เป็นที่เรียบร้อยในคืนเดียวกัน
         พอรุ่งเช้า ทาง รปภ. ก็มาอีก คราวนี้เป็นระดับที่สูงขึ้นไปอีกนิด เค้าก็คุยดีครับบอกว่าจะตามเรื่องการเคลมประกันการโจรกรรมให้
    จะเพิ่มมาตรการอะไรต่อมิอะไรต่าง ๆ  จะเอาตู้แดงมาติด จะเพิ่มแสงสว่าง ...เยอะแยะไปหมด
    ซึ่งผมก็ไม่มีข้อโต้แย้งใด ๆ เพราะคิดว่าคงเป็นระเบียบการปกติของทางโครงการอยู่แล้ว และท่าทีของทางฝ่าย รปภ.เอง ก็ดูจะตั้งอกตั้งใจทำงานกันดี
    ..
    ..
    แต่เพียงแค่อีกไม่เกิน 5 วัน มันมาอีกแล้วครับ คราวนี้เป็นหลังถัดจากของผมเข้าไปอีกไม่เกิน 10 หลัง คราวนี้มันใจเย็นเหมือนเคยครับ
    ค่อย ๆ งัดบานเกล็ดห้องครัว ออกทั้งหมดรวม 6 แผ่น แล้วเข้าไปในตัวบ้านขึ้นไปถึงห้องทำงาน ห้องนอน รื้อค้นได้ ทรัพย์สินไปพอควร

หลังจากเกิดเหตุผ่านไปราว 2 สัปดาห์ ลูกบ้านทุกคนจึงได้รวมตัวกัน ขอประชุมกับผู้ที่ดูแลทีนี่ เกี่ยวกับสิ่งที่เกิดขึ้น
    สิ่งที่พูดในที่ประชุมผมได้บันทึกเสียงไว้เป็นหลักฐาน  คำพูดดี ๆ สวยหรู แต่ไม่มีสาระสำคัญอะไรเลย
    พอให้ฝ่าย รปภ. พูดว่าทำอะไรไปแล้วบ้างยังไง สิ่งที่เค้า "พล่าม..."  มันก็คือ ระเบียบการที่มันเป็นสิ่งที่ควรทำเป็นปกติอยู่แล้ว
    ไม่มีคำว่า  "เราจะทำอะไรต่อไป"  หรือ  "เราจะติดตามประกบเรื่องนี้อย่างไร"     ในความรู้สึกของลูกบ้านทุกคนคือ ทางโครงการแย่มากครับ
    ดูแลลูกค้าไม่ได้เลย

ลูกบ้านจึงต้องช่วยกันคิดแทนโครงการ  (โครงการคิดอะไรไม่เป็นแล้วครับตอนนี้)  ว่าอยากให้มีแสงสว่างเพิ่มนะ .
    อยากให้มี รปภ. คอยติดตามรถยนต์ของบุคคลภายนอกนะว่ามาบ้านไหน มาบ้านนั้นจริงมั้ย ให้มี รปภ. สอดส่องดูเรื่องรถเข้ามาเก็บขยะ
    และ ดูเรื่องคนงานที่เข้ามาทำต่อเติม ซ่อมแซมบ้าน  
       เพราะที่ผ่านมาช่วง 2 เดือน รปภ.หละหลวมมาก ถึงขั้นว่ามีเซลล์ขายเครื่องกรองน้ำไปเดินกดกริ่งหน้าบ้านทุกหลังในโครงการได้  
    รถส่งของ ส่งแก๊ส  ตัดหญ้า เข้าหมู่บ้านได้โดยไม่ต้องแลกบัตร     เหตุเพียงเพราะว่า  ..... คุ้นเคยกับยาม. !! ....

ออกจากห้องประชุมกันด้วยความคลางแคลงใจ ว่า แลนด์ฯ มีความจริงใจกับการลงมาแก้ปัญหานี้หรือเปล่า  และทาง สนง.ใหญ่ได้รู้เรื่องนี้บ้างหรือยัง
    แต่ก็ยังคิดว่าเอาน่า ... เค้าต้องดูแลลูกค้าได้สิ

แต่แล้วก็ต้องรู้สึกแย่เพิ่มขึ้นไปอีก ไอ้เราก็เป็นผู้เสียหาย และไม่อยากจะให้มันเกิดกับใคร ๆ
    ก็ได้แต่ช่วยสอดส่องไปอีกทาง  ที่แนวรั้ว หลอดไฟมันไม่ทำงานตอนกลางคืนผมมองเห็นว่าจุดไหนบ้าง
    แจ้งไปแล้วก็บอกรับทราบจะเอาไปดำเนินการ
    ...แล้วก็เงียบครับ ... ที่เคยมี รปภ. ปั่น จย. ตรวจมาเป็นช่วง ๆ .. ซัก ตี 2 - 4 ตอนนี้ก็ไม่มีแล้วครับ  
    ทำไมผมรู้หละก็เพราะผมนอนไม่ค่อยจะหลับมาเป็นเดือนครับ ระแวง หวาดผวาไปซะทุกอย่าง

และเมื่อ 4 วันก่อนที่จะครบกำหนด 30 วัน  ที่เค้าจะต้องแจ้งความคืบหน้าเรื่องการชดใช้ค่าเสียหาย  ก็มี จนท.ของทางแลนด์โทร.มาครับ
    สิ่งที่เค้าบอกว่า ช่วยลูกค้าเต็มที่  มีดังนี้  .....
    ทางประกัน     จ่ายให้ 5,000 บาท
    ทางฝ่าย รปภ. จ่ายให้ 5,000 บาท
    ทางแลนด์ออกช่วยอีก  10,000 บาท
    รวมเป็นเงิน 20,000 บาท

ประกันจ่ายให้แค่นี้เพราะถือว่าเป็นทรพย์สินพกพา.... รปภ.ให้เป็นสินน้ำใจ ...
    จะบ้าตาย ... ทำไม่พี่โจรถึงไม่ยกเครื่องซักผ้า หรือตู้เย็นไปนะ จะได้เคลมได้ โดยที่ไม่ต้องมีข้อยกเว้นแบบนี้

....โน๊คบุ๊ค ผมซื้อมา 49,000 เก็บไว้ในบ้านเป็นอย่างดี ล๊อกห้อง ล๊อกกลอนทุกจุดในบ้านที่พวกคุณสร้างให้
    ให้ความไว้เนื้อเชื่อใจกับฝ่าย รปภ. ที่พวกคุณ สรรค์หามาให้ ด้วยเงินส่วนกลางของลูกบ้าน
    รู้สึกอุ่นใจหากเกิดเหตุ กับบริษัทประกันภัย ที่พวกคุณไปจัดหามา แต่ก็ไม่เคยให้ลูกบ้านรับทราบข้อยกเว้นต่าง ๆ ที่จะไม่ประกัน

พอมันเกิดเรื่องกลับมีแต่คนยกกล่าวอ้างว่าอันนี้ไม่ได้อันนั้นไม่ได้ ..... ผมต้องมาแบกรับความรับผิดชอบร่วมในความผิดพลาดของพวกคุณงั้นเหรอ

เหมือนโดนดูถูกอย่างรุนแรงครับ...... เงิน 20,000  ผมทำงานแป๊บ ๆ ก็ได้แล้ว .... ไอ้สิ่งที่หายไปมันไม่ใช่แค่ทรัพย์สิน
    มันคือความรู้สึกปลอดภัยที่จะอยู่ในชุมชนนี้ได้หายไป และสิ่งที่ ตัวแทนของแลนด์ได้ให้กับลูกค้าที่ประสบเหตุคือความ เฉยเมย ละเลย

ประชุมครั้งแรก 16 มีค.  และนัดกันว่าอีก 2 สัปดาห์จะประชุมอีกครั้ง  ปรากฏว่าวันที่ 30 มีค. ถึงวันนัด
    ก็ ไม่อยู่..ไม่รู้...ลืม...   ผจก. โครงการ ก็ไม่อยู่ หน. รปภ.ก็ไม่อยู่ และอีกคนผมไม่แน่ใจว่าเค้าตำแหน่งอะไร ..ก็ไม่อยู่
    พร้อมใจกันไป ตจว. แล้วทิ้งเรื่องให้คนที่ไม่รู้อะไรด้วยมานั่งฟัง นั่งคุย ...

...บ้านไม่ใช่ 3 - 4 บาท ...... Ask your neighbor......  อยากให้ลองมาถามลูกบ้านในซอย 8 ดูครับ
    ความจริงที่หมกเม็ดของโครงการนี้ ที่ทำแย่ ๆ ไว้กับลูกค้ามีอีกเยอะครับ

ถ้าไม่มีความคืบหน้าใน 5 วันนี้อีก (มีแต่คนอมสากกะเบือ)  ผมอยากให้คนที่คิดจะซื้อบ้านโครงการนี้แวะผ่านซอย 8 หน่อยนะครับ
    ผมจะเขียนป้ายผ้าขึงหน้าบ้านให้อ่านกันจะ ๆ ไปเลย

ลูกบ้านในโครงการที่เข้าประชุม ครั้งแรก มีทั้งหมด 35 หลังคาเรือนครับ ..
    คุณอย่าทำเฉยกับลูกค้า ไม่งั้นมันมีผลวงกว้างครับ คนซื้อแลนด์ ชีวิตเค้าไม่ได้แคบ ๆ นะ

89/97

จากคุณ : I-MoNo-I - [ 31 มี.ค. 51 12:09:08 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom