Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

จำเป็นไหมที่ต้องเติมน้ำยาแอร์ รบกวนผู้รู้เข้ามาให้ความกระจ่างด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ขออภัยที่ข้อความยาวนะคะ  พอดีเรียบเรียงไม่เก่งน่ะค่ะ  ^^"

ตอนแรกตั้งใจว่าจะโทรเรียกช่างมาล้างแอร์วันนี้เลยค่ะ  แอร์ไม่เย็นมาหลายวันแล้ว  เป็นร้านตามโบชัวร์ที่สอดตามประตูบ้านน่ะค่ะ  ราคาก็ประมาณ 400 บาทมาตรฐาน  แต่พอดีห้องพี่ล้างไปก่อนแล้ว  และโดนช่างเรียกเก็บค่าน้ำยาแพง  แถมบริการก็แย่  เบ็ดเสร็จค่าล้าง + น้ำยา  ปาไปพันกว่า  แต่เผอิญพี่ข้างบ้านอยู่ด้วย  เลยช่วยค้านว่าของเค้าเคยล้าง + เติม  แค่  500  บาทเอง  ช่วยกันพูดอยู่นาน  ในที่สุดช่างก็ยอมๆ ลดให้เหลือ  700  บาท  ซึ่งพี่ก็เห็นว่าความจริงน่าจะถูกกว่านี้  เค้าถึงลดให้ไม่ยากเท่าไร  ก็เลยกำชับให้เราดูดีๆ เวลาหาช่างล้างแอร์  โดยเฉพาะเรื่องเติมน้ำยาแอร์

เมื่อกี๊  เหมียวก็เลยเข้ามาหาดูว่าอาจมีใครแนะนำช่างล้างถูกและดีไว้มั่ง  แต่ก็ไปเจอกระทู้หลายๆ กระทู้ที่กล่าวถึงการล้างแอร์และการเติมน้ำยาแอร์  เลยทำให้เข้าใจว่า  ไม่ต้องเติมน้ำยาแอร์ก็ได้  ถ้าต้องเติมก็หมายถึงมีรอยรั่ว    ถ้าเป็นเช่นนั้นจริง  เราควรแก้ที่ต้นเหตุ  คือหาให้คนล้างแอร์ตรวจหารอยรั่วใช่ไหมคะ  กรณีถ้าเค้าบอกว่าต้องเติมน้ำยากี่ปอนด์ๆ น่ะค่ะ  แต่บอกไปอย่างงั้นเค้าจะหาว่ารู้ได้อย่างไร  คุณเป็นช่างเหรอ..หรือเปล่าหว่า??    (- -")

พอปรึกษาคนรอบข้างแล้วก็มีแต่คนบอกว่าให้ล้างๆ ไปเถอะ  ไม่มีอะไรหรอก..  บ้างก็ว่าไม่เติมน้ำยาแล้วจะเย็นได้ยังไง..   ไม่มีใครเชื่อเลยค่ะ  เอาล่ะสิ  จะทำไงดี  (T.T)

เหมียวเลยรวบรวมกระทู้ที่เปิดเจอมาให้เพื่อนๆ ช่วยกันอ่านและวิเคราะห์ให้หน่อยค่ะว่ายังไง  เหมียวไม่ใช่ไม่เชื่อในคำแนะนำในกระทู้นั้นๆ นะคะ  แต่ก็ไม่รู้จะอธิบายให้คนรอบข้างฟังยังไงดี  ใจนึงก็อยากให้เค้ามาล้างๆ เติมๆ ให้เสร็จๆ ไปซะ  ร้อนจนพุงจะปลิ้นแล้ว  (ไม่เกี่ยวนิ ^^")  แต่อีกใจก็ไม่อยากโดนหลอกเอาเงินค่าเติมน้ำยาแอร์อยู่ร่ำไปน่ะค่ะ  ที่บ้านก็ล้าง + เติม  เสียเงินเป็นพันต่อเครื่องต่อปี  เพราะถ้าเป็นเรื่องจริง  ก็จะได้เตือนๆกันน่ะค่ะ

และขอบคุณผู้รู้ทุกท่านล่วงหน้า  รวมถึงท่านที่เข้าไปตอบในกระทู้นั้นๆ  หากมาให้ความกระจ่างเพิ่มขึ้นแก่คนไม่รู้อย่างเหมียว  ก็ขอขอบคุณและขออภัยหากทำให้รู้สึกไม่ดีนะคะ  เหมียวตั้งกระทู้ไว้ก็เพื่อเป็นประโยชน์แก่เพื่อนๆ ชาว pantip ด้วยน่ะค่ะ  เหมียวไม่มีเจตนาจะลบหลู่หรืออะไรนะคะ  แค่อยากหาข้อเท็จจริงหรือสิ่งที่จะนำไปบอกต่อได้อยากเต็มปากน่ะค่ะ  ขอบพระคุณที่เข้าใจคร่า  (-_/l\_-)

จากคุณ : young_angle - [ 10 เม.ย. 51 16:42:23 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom