Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ถามเรื่องปั๊มน้ำหน่อยครับ

ตอนนี้ซื้อทาวน์โฮม 3 ชั้นเอาไว้ มีห้องน้ำ 4 ห้อง มีก๊อกรดน้ำต้นไม้ 2 จุด มีก๊อกซิงค์ล้างจาน และเครื่องซักผ้า โดยโครงการแถมปั้มน้ำยี่ห้อ H ขนาด 250W เอาไว้ขนาดท่อเข้า-ออก 1 นิ้ว ถ้าน้ำรดต้นไม้ชั้นล่างก็แรงสะใจดีครับ แต่พอถึงก๊อกน้ำรดต้นไม้ชั้นสามกว่าจะรองน้ำเต็ม (5 ลิตร) ก็นานพอสมควรครับ อีกทั้งตอนนี้กำลังจะติดที่อาบน้ำแบบ rain shower ที่ห้องน้ำชั้น 3 และอยากให้น้ำแรงๆ เลยไม่ทราบว่าต้องเปลี่ยนเป็นปั๊มขนาดใดดีครับ 400W แรงดันคงที่พอหรือเปล่า หรือควรต้องมากกว่านั้นครับ ลองดูจากพิมพ์เขียวแล้วมีจุดเลี้ยวจุดแยกเยอะเหมือนกันครับ

ลองอ่านกระทู้ล่างๆ จะมีพูดถึงเรื่องขนาดของท่อไว้ด้วย ซึ่งถ้าดูด้วยตาท่อที่น้ำเข้า-ออกจากปั๊มมีขนาด 1 นิ้ว เลยกังวลเรื่องขนาดท่อเหมือนกัน (ดูรูปประกอบครับ) ผมเลยพยายามศึกษาจากพิมพ์เขียวที่โครงการให้มาแล้วเข้าใจว่าถึงแม้ว่าท่อดูดเข้า-ออกจากปั๊มน้ำจะมีขนาด 1 นิ้ว แต่พอเดินไปถึงท่อเมนต์ที่ขึ้นชั้น 2-3 จะเพิ่มขนาดเป็น 11/2" แล้วจะมีการลดขนาดท่อที่เดินในแต่ละชั้นเป็น 3/4" และลดขนาดเป็น 1/2" ตอนปลายจุดที่น้ำจะออก ถ้าตามสเปคนี้จริงๆ ผมเข้าใจว่าขนาดของท่อนี้ใช้ได้แล้วใช่ไหมครับ ไม่จำเป็นต้องไปปรับเพิ่มขนาดของท่ออีก แต่งงตรงที่ว่าเวลาออกจากปั๊มมีขนาดแค่ 1" แต่พอไปถึงท่อเมนต์ที่จะขึ้นชั้น 2-3 มันเพิ่มขนาดเป็น 11/2" อย่างนี้ไม่ทำให้แรงน้ำลดลงเหรอครับมันควรจะค่อยๆ ลดไปเรื่อยๆ ไม่ใช่เหรอ

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบล่วงหน้าครับ

จากคุณ : tee+ - [ วันมหาสงกรานต์ (13) 12:08:42 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom