Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ปลูกบ้าน ตอนนี้กำลังจะเป็นบ้า รบกวนผู้มีความรู้ และประสบการณ์การสร้างบ้านช่วยตอบด้วยค่ะ

ตอนนี้กำลังสร้างบ้านค่ะ กับบริษัททิพยอาภา เดคอเรชั่น จำกัด
    บ้าน 2 ชั้น พื้นที่ใช้สอย 270 ตรว. ราคารวมทั้งสิ้น
    2,590,000 บาท

สัญญาการชำระเงิน

ผู้ว่าจ้างชำระค่าจ้างเป็นงวดๆรวม 8 งวด โดยจ่ายตามผลสำเร็จของงาน รายละเอียดดังนี้

งวดที่ 1 ชำระ 15 % ของค่าจ้างคือ 388,000บาทเมื่อลงนามในสัญญาจ้างพร้อมมอบแปลนก่อสร้าง
    งวดที่ 2 ชำระ 15 % ของค่าจ้างคือ 388,000บาทเมื่อผู้รับจ้างได้ทำการก่อสร้างตีผังแปลนบ้าน ตอกเสาเข็มแล้วเสร็จ
    งวดที่ 3 ชำระ 10 % ของค่าจ้างคือ 259,000บาทเมื่อผู้รับจ้างได้ทำการก่อสร้างติดตั้งเสาคานชั้นล่าง ชั้นบน แล้วเสร็จ
    งวดที่ 4 ชำระ 15 % ของค่าจ้างคือ 388,000บาทเมื่อผู้รับจ้างได้ทำการก่อฉาบผนังชั้นล่าง ชั้นบน ขึ้นโครงหลังคาแล้วเสร็จ
    งวดที่ 5 ชำระ 15 % ของค่าจ้างคือ 388,000บาทเมื่อผู้รับจ้างได้ทำการเดินระบบไฟฟ้า วางระบบประปา ติดตั้งฝ้าเพดาน(ฉาบเรียบ) ทาสีรองพืนแล้วเสร็จ
    ....
    ตอนนี้จ่ายเงินไป 4 งวดแล้วค่ะ อยู่ที่ประมาณ 1,300,000 บาท แต่งานก็เท่าที่เห็นในรูป ตอนจ่ายงวดเงินงวดที่ 4 ตอนแรกทางบ้านไม่ยอมเพราะว่างานยังไปไม่ถึงไหน โครงหลังคายังไม่มี ยังไม่ได้ก่อผนังเลย แต่เจ้าของบริษัทพูดทำนองว่าถ้าไม่จ่ายงานก็ไม่เดิน
    แล้วให้ร้านวิศวะค้าไม้ (คลอง2 ปทุมธานี)โทรมาเก็บเงินที่เรา 160,000 บาท
    ตอนแรกจะไม่จ่าย เพราะเห็นแววจะซวย แต่สุดท้ายเจ้าของบริษัทบอกว่า ให้ออกบิลว่าเราชำระเงินงวดที่ 4แล้ว
    แต่เขาไม่รับเงินไป ให้เราจ่ายหนี้ค่าวัสดุ 160,000 บาทแค่นั้น
    ส่วนเงินที่เหลือ เราเก็บเอาไว้ซื้อวัสดุในงวด 4 เข้ามาเอง
    ส่วนหลังคาไม่เกี่ยว เขาซื้อเอาไว้เรียบร้อยแล้ว ในที่สุดก็จ่ายไปค่ะ
    งวด4จ่ายเมื่อวันที่ 1 เมษายน 2551 จนถึงวันนี้หลังคาก็ยังไม่โผล่มา แถมโทรมาให้เราจ่ายค่าแรงช่างอีก
    ทางช่างเองก็คลุมเครือ เข้าใจว่าทางบริษัทบอกว่า ทางเราไม่ยอมจ่ายเงินให้ คุยด้วยก็โกรธ เราพยายามอธิบาย เอาหลักฐานการจ่ายเงินให้เขาดู ไม่รู้ว่าจะเข้าใจหรือเปล่า

ส่วนหัวหน้าช่างรับไปดูแล้วบอกว่า ค่าวัสดุทั้งหมดรวมค่าแรงช่างแล้ว กับงานเท่าที่เห็นเนี่ย มันสมน้ำสมเนื้อกัน นั่นคือจากภาพ ที่เห็นราคา หนึ่งล้านสามแสนบาท...มันแพงขนาดนั้นเลยหรอคะ

เสาเข็มตามแบบลึก 22 เมตร แต่ใช้จริงไม่เกิน18 เมตร
    ปูนยี่ห้ออะไรก็ไม่รู้ ไม่ใช่ซีแพค
    วิศวกรไม่มี (ในสัญญามี) ถ้าอยากได้ตามสัญญาจ่ายเพิ่มอีกเดือนละ20,000 บาท
    ทางหัวหน้าช่างบอกว่าแต่ก่อนเขาทำหมู่บ้านสาริน ก็ไม่มีวิศวกร แค่ทางหมู่บ้านจัดคนมากลุ่มนึงมาดิวงานกับช่าง แล้วดูว่าโอเคไหม เขาบอกว่าคนกลุ่มนี้ก็เท่ากับเจ้าของบ้าน เจ้าของบ้านโอเคก็จบ วิศวกรไม่ต้องมี สมมุติเราเป็นช่างทำเล็บ ไม่มีความรู้เรื่องเสาเรื่องปูน ก่อฉาบ แค่เห็นว่างานมันโอเค...เราก็คุมงานก่อสร้างได้เทียบเท่ากับวิศวกรเลยใช่ไหมเนี่ย????
    "หวังว่าคนกลุ่มที่หมู่บ้านสารินจัดมา คงไม่ใช่ช่างทำเล็บนะคะ..."

ตอนนี้หลังคายังไม่เห็นสักแผ่น พอถามถึงเขาปัดว่า หลังคามุงงวดหลังๆ ต้องเดินระบบไฟฟ้า กับ ตีฝ้า ฉาบปูน และทาสีภายในก่อน??? เขาทำกันแบบนี้หรอคะ
    เราไปอ่านสัญญา เขาไม่ได้ระบุเรื่องมุงหลังคาว่าจะต้องอยู่งวดไหน แต่ระบุสเปกหลังคามาด้วย...เลยเริ่มจะงง ว่าบ้านฉันหลังคาคงเป็นรุ่นท้องฟ้าโปร่งโล่งสบาย

อีกอย่างค่ารั้ว 2 ด้าน(รูปตัวแอล) ก็จ่ายค่ามัดจำไปแล้ว 40,000 บาท จ่ายตั้งแต่ยังไม่ได้ปลูกบ้าน เห็นว่าหลังบ้านรั้วกับหลังคาด้านหลังมันต่อกัน เลยจ่ายไปค่ะ

เราเอง บอกตรงๆว่าไม่เข้าใจเรื่องการก่อสร้างเลย เพราะถ้ารู้เรื่องทั้งหมด คงแค่จ้างช่างแรงงาน แล้วคุมงานเองทั้งหมด ที่จ้างบริษัทเพราะคิดว่าน่าเชื่อถือค่ะ

ยังไม่อยากปรักปรำ บริษัททิพยอาภา เดคเคอเรชั่น จำกัด ว่าไม่ดี ถ้าสิ่งที่โพสไป ถ้ามันเป็นเรื่องปกติของการสร้างบ้าน เราจะออกมาขอโทษชี้แจงค่ะ ขอให้เข้าใจทั้งทางบริษัท และทางเราด้วยนะคะ

ปล.1 ส่วนดีที่ทำนอกเหนือจากสัญญาก็มีค่ะ คือ
    -รื้อบ้านให้ครึ่งหลังฟรีค่ะ ปรับพื้นให้ด้วย
    -แถมเสาโรงรถให้ 1ต้น
    -เสนอหน้าต่างคุณภาพดีให้ด้วยค่ะ(แต่อันนี้ยังไม่ถึงงวด...เสนอเฉยๆค่ะ)
    -บางจุดที่เราๆไม่พอใจเขาก็เสริมให้ เช่นคานสำเร็จ เห็นแล้วหวาดเสียว คือมันพาดแปะเอาไว้เฉยๆ เอามือปัดมันก็แกว่งได้ เขาว่ามาตรฐานแล้ว แต่เรากังวล เขาก็เสริมแผ่นเหล็กให้ คือจุดให้ที่เราทักช่างว่า ทำไมมันเป็นแบบนี้ แล้วมันจะแข็งแรงพอหรอ หรือจุดที่ช่างเห็นว่ามันน่าจะเสริมเพิ่มจากแบบ เขาจะทำให้เลยค่ะ

อยากถามว่า แนวโน้มพฤติกรรมของบริษัทนี้เป็นอย่างไรคะ ควรทำยังไงต่อไป เพราะเท่าที่ดูเจ้าของบริษัทมีปัญหาเรื่องเงิน เราเคยถามผู้รับเหมารายอื่น+เอาสัญญาให้ดู เขาบอกว่า ให้เงินก่อนสร้างทุกงวด มันไม่สมควรที่จะมีปัญหา นอกจากเอาเงินเราไปใช้กับอย่างอื่น

ขอความกรุณาช่วยแนะนำด้วยนะคะ กลุ้มใจมากๆ เครียดจนจะบ้าอยู่แล้ว สงสารพ่อกับแม่ค่ะ เก็บเงินมาทั้งชีวิต ตอนแก่อยากมีบ้านดีๆซักหลัง กลัวจะโดนโกงค่ะ

ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : CandyBee - [ 16 เม.ย. 51 22:19:35 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom