Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ช่วยด้วยครับ !!!!!!!!!!" บ้านโดนขโมยเข้า "

เรื่องเกิดเมื่อคืนเลยครับ ตอนประมาณตี 4 กว่าๆ อยู่ๆเสียงสัญญาณกันขโมยรถยนต์ที่พึ่งซื้อมาไม่ถึง 3 วันก็ดังขึ้นครับ ก็ไม่ได้เอะใจอะไรนึกว่าคงเป็นแมวมากระโดดมาโดนรถเลยกำลังจะลุกไปปิด ปรากฏว่ากุญแจรถที่วางไว้กลางบ้านหายครับ ตอนนี้พ่อก็ตื่นลงมาข้างล่างหลังจากได้ยินเสียงสัญญาณกันขโมยเหมือนกัน หลังจากที่หากุญแจรถไม่เจอก็เหลือบไปมอง เห็นลิ้นชักข้างโต๊ะกินข้าวถูกรื้อ ก็ตามพ่อว่า ป๋ารื้อหรอ ป๋าบอกป่าวแล้วป๋าก็บอกว่าขโมย ตอนนั้นเองทำไรไม่ถูกเลยครับทั้งผมและพ่อ พ่อก็เรียกแม่ออกมาช่วยกันดูว่าอะไรหายไปมั้ง รีบหาของของตัวเองก่อนปรากฏว่ามีกุญแจรถที่หายไปทั้งๆที่วางอยู่ข้างๆกุญแจบ้าน แต่โจรมันกลับเอาไปแค่กุญแจรถอย่างเดียว ตอนนี้เสียงสัญญาณกันขโมยก็ยังดังอยุ่โดนไม่มีทีท่าว่าจะมีใครคนอื่นนอกจากคนในบ้านที่สนใจเสียงสัญญาณนี้ ทันใดนั้นเองแม่ก็บอกว่ากระเป๋าแม่ถูกรื้อ ก็เลยถามแม่ว่าอะไรหายมั้ง แม่บอกว่าไม่รู้เพราะว่ากระเป๋าตังอยู่ในห้องนอน เหตุเกิดที่ห้องรับแขกครับ แล้วผมก็ชุกคิดขึ้นมาได้ว่าแม่เก็บกุญแจสำรองรถผมไว้ที่ไหน ก็เลยถามแม่ทันที แม่บอกว่าอยุ่ในกระเป๋า แล้วมันอยุ่ไหม ปรากฏว่าไม่อยู่แล้วครับ ตอนนี้ใจผมสั่นไปหมดไม่รุ้จะทำอย่างไร บอกให้พ่อกะแม่แจ้งตำรวจ พ่อกะแม่ก็บอกว่าตำรวจช่วยอะไรไม่ได้หรอก ก็แค่ขึ้นโรงพักไปให้การ(ไม่ได้ต้องการพาดพิงนะครับ ถ้าใครเห็นว่าไม่สมควรก็บอกได้คับเดียวหลบให้) แล้วพ่อก็บอกว่ากระเป๋าตังพ่อโดนเอาเงินไปเหมือนๆ กับผม ที่กระเป๋าตังถูกขโมยเงินไป แต่โจรมันไม่สนใจบัตรต่างๆในกระเป๋าเลยแม้แต่น้อยไม่รู้ทำไมหรือ มันแค่จ้องจะขโมยรถอย่างเดียว แล้วแม่ก็นึกออกว่ากุญแจรถแม่ก็หายไปด้วย แต่ยังโชคดีที่รถยังอยู่ครบทั้ง 3 คันตอนนี้ทุกคนหาของที่หายไปก่อนปรากฏว่านาริกาพ่อหายไปอีก 1 เรือน สรุปตอนนี้ ของที่หายมี กุญแจรถผม 2 ดอก กุญแจรถแม่ 1 ดอก เงินในกระเป๋าตังผม และ พ่อ ไม่กี่ตัง และก็นาริกาพ่อแค่นั้น โดยที่โจรมันก็งัดเข้ามาทางประตูหน้าบานของผม ขอย้ำครับว่าหน้าบ้านเลยแล้วบ้านผมติดถนนซอยที่มีรถผ่านเรื่อยๆครับ แต่ไม่เยอะมาก ประตูบ้านเป็นกระจกบานเลื่อนครับโดนงัดด้วยวิธีไหนไม่รู้แต่ประตูเสียเลยครับ เลื่อนไม่ได้ ตอนนี้เรื่องรถไม่มีปํญหาแล้วครับเปลี่ยนกุญแจใหม่เรียบร้อยแล้ว แต่อยากให้เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ในพันทิปช่วยวิเคราะห์ด้วยว่าแบบนี้โจรมันเข้าบ้านเพื่อมาจ้องเอารถอย่างเดียวเลยรึป่าวครับ แล้วใครพอมีวิธีที่จะป้องกันโจรได้บ้างครับ ตอนนี้พ่อแม่ไม่สบายใจมากๆ ท่านก็แก่แล้วด้วยกลัวท่านจะนอนไม่หลับกัน ช่วยแนะนำหน่อยครับ เช่นพวกกล้องวงจรปิด หรือ สัญญาณกันขโมย เพราะ ไม่ได้ติดอะไรเลยสักอย่าง ไงช่วยด้วยครับ เดือดร้อนจริงๆ

จากคุณ : fiat - [ 28 เม.ย. 51 18:25:00 A:124.120.252.168 X: TicketID:174956 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom