Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

@@@ ปรึกษาเรื่องระบบน้ำดีในบ้านหน่อยครับ @@@

ผมได้ซื้อบ้านจัดสรรโครงการนึง
    ทางโครงการไม่ได้ติดตั้งปั๊มน้ำให้
    จึงต้องทำการติดตั้งเอง ค้นหาในกระทู้แล้ว
    มันก็คล้าย แต่ไม่เหมือน จึงอยากขอความมั่นใจ
    ดูตามรูปนะครับ

ท่อ Main น้ำเข้าจากมิเตอร์

เส้นสีเขียวคือทางน้ำดีในชั้น 1

เส้นสีแดงคือทางน้ำดีขึ้นชั้นบน

ตรงที่ผมเขียนว่า ท่อ คือมันมีท่อโผล่
    ขึ้นมาบนพื้นดูเหมือนให้ต่อแท้ง และเครื่องปั๊ม
    ทีนี้  ข้อสงสัยครับ

1. ถ้าผมต่อปั๊มตรงจุด A ผมก็ต้องทุบพื้นเพื่อหาท่อ
    แล้วน้ำในชั้นล่างก็ผ่านเครื่องปั๊ม แบบนี้ปั๊มมันทำงาน
    ตลอดเวลาที่ใช่หรือเปล่า

2.  ถ้าผมต่อปั๊มตรงจุด B ผมไม่ต้องทุบพื้น ติดตั้งได้เลย
    แต่น้ำชั้นล่างไม่ผ่านเครื่องปั๊ม ถ้าน้ำไม่ไหลชั้นล่างผมจะ
    ไม่มีน้ำใช้เลย

3.  บ้านผม 3 ชั้น เป็นบ้านเล่นระดับ ชั้น 3 สูงจากพื้นดิน
    ประมาณ 12 เมตร ดูจากแปลน โครงการระบุว่าใช้ท่อ
    3/4 , 1/2 ผมเข้าใจว่าใช้ท่อขนาด 3/4 นิ้ว ปลายท่อ
    1/2 นิ้ว ใช่มั๊ยครับ แล้วถ้าจะติดตั้งปั๊มแรงดันคงที่
    ใช้ขนาด 280 W พอมั๊ยครับ

แก้ไขเมื่อ 04 พ.ค. 51 09:17:52

จากคุณ : aulait - [ 4 พ.ค. 51 09:15:55 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom