Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ถามเรื่องถนนในหมู่บ้านใหม่ๆหน่อยครับ

อยากทราบว่า หมู่บ้านใหม่ๆทั่วไปเขาจัดการกับถนนในหมู่บ้านยังไงหรอครับ พอดีผมถามที่หมู่บ้านผม เขาบอกว่าพอบ้านขายเสร็จเขาก็จะโอนให้เป็นกรรมสิทธิ์ของนิติบุคคลประจำหมู่บ้านนั้น แต่ในทางกฏหมาย ถ้าไม่ได้จดทะเบียนนิติบุคคลให้ถูกต้องตามกฏหมายมันก็โอนไม่ได้ ใช่ไหมครับ อีกทางก็คือ ต้องโอนให้เป็นที่ดินสาธารณะหรือทางสาธารณะ ผมเลยไม่รู้ว่าจริงๆแล้วเขาทำยังไงมันถึงจะถูกต้องและเป็นธรรมต่อผู้ซื้อบ้านครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ

จากคุณ : goasutlor - [ 6 พ.ค. 51 20:37:24 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom