Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

รบกวนถามสิ่งที่ต้องระวัง/รอบคอบตอนทำสัญญาจะซื้อจะขายค่ะ

เริ่มต้นแปลงร่างเป็น "คนจะมีบ้าน" เมื่อ 23 เมษายนที่ผ่านมา หลังจากจดๆ จ้องๆ มาเกือบสองปีและความไม่พร้อมหลายอย่าง สุดท้ายเมื่อวันดังกล่าวเพื่อนฝูงถาม (ความคืบหน้า) เรื่องซื้อบ้าน เลยตอบตามความจริงว่ายังไม่ได้ซื้อเลย...แล้วอะไรก็ไม่รู้ดลใจให้โทรศัพท์ไปสอบถามโครงการหมู่บ้านว่าเฟสที่ผุดขึ้นใหม่ยังเหลืออีกเยอะใช่ไหม (เพื่อความมั่นใจ) แต่เจ้าหน้าที่ตอบว่า...

"เหลือหลังสุดท้ายแล้วค่ะ"

รวดเร็วยิ่งกว่าสิ่งใดๆ ฉันรีบบอกเจ้าหน้าที่ว่า "หลังนี้ขอจองค่ะ" แล้วสอบถามเรื่องการจอง การทำสัญญา เพราะราคาบ้าน (2.2 ล้าน หักส่วนลดแล้วเหลือ 2.165 ล้าน) และอะไรต่อมิอะไรฉันเก็บข้อมูลมาเยอะแล้ว สรุปว่าวันรุ่งขึ้นไปทำหนังสือจองฯ เสียค่าจองไป 5,000 บาท หลังจากนั้นเจ้าหน้าที่แบงก์จึงยื่นกู้แบงก์ให้ตามกระบวนการ แต่ ณ ตอนนี้ยังไม่ได้ทำสัญญาจะซื้อจะขายบ้าน

ง/ด 16.5 K
    ค่าเลี้ยงชีพ 2.5K
    ค่าทำงานในวันหยุด 2.7-3.0K
    ค่าเบี้ยเลี้ยง 0.5K
    รายได้พิเศษ 7-9K
    โบนัส 6 เดือน
    อายุงาน 12 ปี

เมื่อวานนี้ทราบผลเรียบร้อยแล้ว ปรากฏว่ายื่นกู้ได้ 2.05 ล้าน กู้ได้ 95% จากธนาคารยูโอบี วันพรุ่งนี้โครงการนัดทำสัญญาแล้วจะซื้อจะขาย ต้องจ่าย 50,000 บาท เลยอยากรู้ว่าตอนทำสัญญาเราจะต้องระแวดระวังและรอบคอบในเรื่องใดๆ บ้าง รบกวนผู้มีประสบการณ์ช่วยแนะนำด้วยนะคะ ระหว่างนี้ก็จะปรึกษาพี่กู (กูเกิ้ล) ไปพรางๆ

ขอบคุณค่ะ

^^

แก้ไขเมื่อ 15 พ.ค. 51 09:25:10

จากคุณ : plengdao - [ 15 พ.ค. 51 09:24:05 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom