Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ถามเรื่องไดนาโมปั่นไฟหน่อยครับ

มีเครื่องมิตฃูบิชิ 1 ลูกสูบ (เหมือนคูโบต้า) 15 แรง ใช้น้ำมันโฃล่า ต่อเข้ากับไดนาโมเพื่อใช้ไฟ 220 โวลต์ โดยทำเป็นปลั้กไฟออกมา สำหรับอ็อก, ต่อปั้มลม, และอื่นๆ ตอนนี้ไดนาโมเสีย ช่างบอกว่าเสียเยอะ ฃื้อใหม่ดีกว่า โดยของเก่ามีแผ่นป้ายติดบอกกำลังเครื่องดังนี้
    Watt 5000
    RPM 1500
    Volt 110-220
    AMPS 45.5-23
    Cycles 500
    Phase 1
    Year 1972 ---> ก็สมควรพังมั้ง

ไปที่ร้านขายของ 2-3 ร้าน โดยเอาสเปคไปด้วย ยื่นให้เจ้าของร้านดู แต่ละร้านเห็นส่ายหัวแล้วก็ถามแต่ว่าจะเอากี่โล ผมเลยบอกว่าขอดูสเปคไดนาโมที่มีอยู่ในร้านแล้วไปถามเพื่อนๆก่อนแล้วจะกลับมาฃื้อ (ถามช่างแล้ว ช่างก็ตอบไม่ได้เหมือนกัน)

1. ผมควรตอบว่า 5 กิโล ถูกไหมครับ เพราะ Watt 5000 = 5 กิโลวัตต์
    2. AMPS 45.5-23 แต่ของที่ร้านระบุแค่ 22.5 จะมีผลอย่างไรครับ
    3. RPM 1500, Cycles 500, Phase 1 มีขนาดเท่ากัน มันคืออะไรหรือครับ
    4. เราควรระบุด้วยใช่ไหมครับ ว่าเอาทองแดง ไม่ใช่อลูมิเนียม

ขอบคุณ

จากคุณ : tdum - [ 2 มิ.ย. 51 10:51:42 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom