Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ผีโคนมะขาม

อาทิตย์ก่อนไปถ่ายรูปบ้านที่กำลังสร้าง ระหว่างยืนดูความคืบหน้าอยู่นั้น ก็มีคุณป้าคนนึง อายุประมาณ 60 เศษ เดินเข้ามาทักทาย แล้วก็พูดขึ้นว่า"ตอนไถที่ถมดิน เจออะไรมั่งมั้ย พ่อหนุ่ม" เอาแล้ว  รูปประโยคแบบนี้ ป้าคงไม่ได้หมายถึงบ่อน้ำมัน หรือ ขุมทองโกโบริเป็นแน่ "ไม่เห็นมีอะไรนี่ครับ" แล้วผมก็ยิงคำถามเข้าล็อกป้า "แล้วมันมีอะไรครับ" ป้าก็แสดงอาการสงวนท่าที แบบไม่อยากจะบอก แต่ก็อยากจะเล่า ประมาณป้าสองใจ ยังงั้น เพื่อรอให้เรากระตุ้นสัก 1ดอก ก็พร้อมจะพรั่งพรู  เราก็เลยตามเกมส์ "บอกมาเถอะครับ ผมมาใหม่ ไม่รู้อะไรเลย" ป้ารอจังหวะนี้อยู่แล้ว ก็เลยกดหมดแม็กซ์ "สักปี 39-40 มั้งป้าก็จำไม่ค่อยได้" จังหวะนั้นเองก็มียายแก่ๆ อีกคนมาสมทบ "มีคนเอาศพมาทิ้งโคนต้นมะขามเทศ 4 ศพ โดนยิงมา ศพโดนตัดเอ็นข้อมือ ข้อเท้าหมด คนฆ่ามันมีวิชา ทุกวันเนี้ย เด็กๆไปวิ่งเล่นแถวนั้นกลับมา ไม่สบาย นอนร้องผวาทั้งคืน พ่อหนุ่มก็ต้องระวังนะ บอกกล่าวเขาหรือยังหละ ที่มาสร้างบ้านทับที่เขาหนะ" ยังเลยป้า ผมรู้สึกเหมือนจะอ๊วกเลย เวลานั้น แหม!! ทำไมเราถึงโชคดีปานชะนี้หนอ ที่ดินมีออกเกลื่อนกลาดทำไมพวกเมิงไม่ไปทิ้ง มาทิ้งตรงนี้ทำมั้ยยยย  ปากไวกว่าความคิด"ป้าครับขอธูปเทียนหน่อยครับ เดี๋ยวดอกไม้ผมเอาดอกเข็มแถวนี้แล้วกัน" ผ่านไปสองวันกลับมาใช้สมองมากกว่าความรู้สึก สักหน่อย เราต้องฟังหู ไว้สามหู ต้องสืบหาความจริงให้ได้ เริ่มจากผู้ใหญ่บ้าน มูลนิธิ ตำรวจ ผู้เฒ่าผู้แก่บริเวณนั้น และที่สำคัญคนขายที่ให้ผม แล้วเรื่องก็แดงขึ้น เอ...ขาวขึ้นซิ   ไม่มีเหตุการณ์แบบนั้นเลยครับ มันเคยมีแต่ที่อำเภออื่น ไม่ใช่ที่นี่  เอาหละซิ คุณป้ามหาภัย what do u want??? ป้าหายเข้ากลีบดอกไม้จันทร์ไปเลยครับ เรียกที่บ้านก็ไม่ออกมา เจอกันก็ขับรถหนี แล้วความจริงก็กระจ่างแจ้ง เมื่อเราไปถามคุณยายที่มาสมทบ คุณยายก็บอกว่า "ไม่มีหร็อก ยายอยู่มาตั้งแต่สาวมาก จนสาวน้อยลงทุกวันๆ ไม่เห็นมีอะไรเลย" อ้าววววว แล้วทำไมเออ ออ ห่อหมกปลาช่อน ตอนที่เขาบอกผมหละ "ยายเกรงใจเขา เห็นเขามีความตั้งใจเล่าดี เลยไม่อยากขัด"แหม แหม มารยาทงามจิงจิง ยาย "เขาเพึ่งย้ายตามผัว มาอยู่ที่นี่ไม่นาน ไม่ค่อยมีใครคบหรอก ชอบทะเลาะกับเขาไปเรื่อย" "แต่ก็ดีนะ  จะทำอะไรก็จุดธูปบอกเจ้าที่เจ้าทาง เขาบ้าง มีไม่มี ไม่รู้หละ แต่ทำไว้มันก็ไม่เสียหายใช่มั้ยหละ หลานชาย"

ก็ฝากเพื่อนๆชาวชายคาไว้นะครับ จะซื้อที่ ซื้อบ้าน ก็ไตร่ถามประวัติ เสียบ้าง แล้วตามที่ยายบอก"ทำอะไรก็จุดธูปบอกเจ้าที่เจ้าทาง เขาบ้าง "

โชคดีทุกท่านครับ

จากคุณ : JIKA HOME - [ 8 มิ.ย. 51 12:29:07 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom