Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ขอถามเรื่องต่อท่อน้ำกับเครื่องทำน้ำอุ่นครับ

เนื่องจากโครงการที่ซื้อไว้ ได้เดินท่อน้ำไว้สำหรับเครื่องทำน้ำอุ่นเท่านั้น แต่จากปัจจุบันผมใช้เครื่องทำน้ำร้อนกับ rain shower อยู่ จึงอยากถามว่ากรณีที่ผมต่อท่อน้ำดังต่อไปนี้จะได้หรือเปล่าครับ

จากรูปสมมติให้กรอบสีเหลืองแทนเครื่องทำน้ำอุ่น ส่วนวงกลมสีแดงแทนท่อน้ำที่ต้องเดินจากเครื่องทำน้ำอุ่นแล้วไหลมาที่ฝักบัว โดยที่วงกลมสีน้ำเงินคือท่อน้ำที่มาจากปั๊มน้ำเข้าเครื่องทำน้ำอุ่น (งงกันหรือเปล่าครับ)

ถ้าหากผมใส่ตัวแยกสองทางทั้งสองจุด โดยที่จุดสีน้ำเงิน แบ่งออกเป็น A และ B ส่วนจุดสีแดงเป็น C กับ D โดยที่ผมต่อท่อ A เข้าเครื่องทำน้ำอุ่น แล้วนำ B ต่อเข้ากับ C ส่วน D ต่อกับท่อน้ำที่ออกจากเครื่องทำน้ำอุ่น ไม่ทราบว่าแบบนี้จะทำให้น้ำไหลแรงได้หรือเปล่าครับ โดยที่ผมต้องการแค่น้ำอุ่นๆ ไม่ต้องเย็นเหมือนเปิดจากปั๊มโดยตรง ซึ่งหากต่อตรงโดยไม่ผ่านเครื่องทำน้ำอุ่นน้ำจะไหลแรงมาก เพราะผมตั้งใจที่จะใช้ปั๊มแบบ 690 วัตต์สำหรับบ้านสามชั้นมีสี่ห้องน้ำครับ ส่วนเครื่องทำน้ำอุ่นเล็งรุ่นที่เป็นแบบหม้อต้มเพราะได้ยินว่าจะทำให้น้ำไหลแรงกว่าแบบขดลวด และคงเลือกแบบที่วัตต์สูงๆครับ

ไม่ทราบว่าทำแบบนี้จะมีผลดีผลเสียอะไรบ้างครับ

จากคุณ : Ekanat - [ 20 มิ.ย. 51 22:30:01 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom