Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

:::: ครัวไทย หลังบ้าน....ช่วยแนะนำ ติชม ก่อนจะลงมือทำให้ด้วยค่ะ :::::

โครงการบ้านที่ซื้อ ไม่มีครัวให้ค่ะ ดังนั้นตั้งใจดัดแปลงพื้นที่หลังบ้านเป็น
    ห้องครัว

แต่ต้องการให้ดูโปร่ง สว่าง ปลอดภัย แข็งแรง กันฝน กันขโมย(เข้าง่าย)
    เพราะอยู่ห้องมุม ค่ะ

เมื่อวานซืนไปตรวจเช็คบ้านรอบ 2 ถึงได้เห็นว่า หลังบ้านของเพื่อนบ้าน
    ถัดไปอีก 3 หลัง ได้ต่อเติมทำห้องครัวแบบปิด แบบก่อผนังปูน ปูกระเบื้อง
    หลังคา (แต่ไม่คลุมถังเก็บน้ำ) , และปรับระดับพื้นให้เท่ากับในบ้าน

ส่วนเพื่อนบ้านอีกหลังที่ติดกับหลังข้างบน ก็ต่อเติมเหมือนกัน แต่ไม่ปรับ
    ระดับพื้น, หลังคาเป็นโพลีฯ เขียว, กำแพงด้านที่ติดอีกหลังที่ยังไม่ต่อเติม
    ครัวเป็นแผ่นยิปซั่ม (คาดว่า), ส่วนกำแพงด้านที่ติดหลังที่กำลังทำก็ใช้
    กำแพงของหลังที่ก่อผนังปูนไปเลย (เพราะช่างที่รับทำ 2 บ้านนี้คนเดียวกัน)

โดยส่วนตัวชอบแบบหลังที่ 2 ที่ไม่ปรับระดับ เพราะทำให้พื้นที่กว้าง โล่ง
    ด้วยหลังคาโพลี จึงทำให้สว่างมาก กะเอาหลังบ้านตากผ้าไปด้วยเลยค่ะ

บ้านที่ซื้อ เป็นทาวน์โฮม ห้องมุม หลังบ้านติด สนามหญ้าบ้านเดี่ยวที่ทำ
    เหล็กดัดแหลมกันขโมย , ขวามือติดสนามหญ้าส่วนกลาง, ซ้ายมือติด
    เพื่อนบ้าน ที่ตอนนี้ทำกันสาดไปแล้ว

คำถาม

- หลังคาโพลี เสี่ยงต่อการขโมยขึ้นแล้วทุบแตกแล้วเข้าบ้านมั้ยคะ
    - ฝาผนังทั้งสองด้าน ต้องการติดด้วยไม้ฝาเฌอร่า คงทนมั้ยคะ
    - จะทำอาหารไทยหนัก ควันต้องเยอะ จะติดตัวดูดควันสำหรับครัวไทย
     แล้วทำท่อปล่อยไปทางสนามหญ้าส่วนกลาง แต่เพราะโซนนั้นมันติด
     ถังเก็บน้ำ ถ้าหากย้ายถังเก็บน้ำไม่ได้ จะมีวิธีที่ดีกว่านี้มั้ยคะ

ขอบคุณนะคะ

ภาพแรก....ภาพหลังบ้านตำแหน่งบ้านเราค่ะ ถ่ายจากด้านบน

จากคุณ : nagoyalover - [ 25 มิ.ย. 51 13:59:04 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom