Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ขอคำแนะนำซื้อบ้านพร้อมที่ดิน ซึ่งโดนอายัดจากกรมบังคับคดีค่ะ

สนในซื้อบ้านพร้อมที่ดิน และทราบว่าโฉนดที่ดินโดนอายัดจากกรมบังคับคดี เนื่องจากเจ้าหนี้ซึ่งได้แก่บริษัทฯ บัตรเครดิตได้มอบอำนาจให้สำนักงาน ก.ม. ดำเนินการทวงหนี้ และยื่นเรื่องต่อกรมบังคับคดีเพื่ออายัดทรัพย์ อยากทราบว่าหากเราต้องการซื้อที่ดินพร้อมบ้านนี้จริง ๆ  เราควรทำอย่างไรค่ะ จึงจะมีปัญหาน้อยที่สุด

1. เจ้าของที่บอกว่าได้โทรคุยกับสำนักงาน ก.ม. แล้วว่ามีผู้สนใจมาซื้อที่พร้อมบ้าน และหากขายได้จะชำระหนี้ให้ สำนักงาน ก.ม. บอกว่าต้องเข้าไปติดต่อที่สำนักงาน ก.ม. ซึ่งจะใช้เวลาประมาณหนึ่งวัน เพื่อออกเอกสาร และให้นำเอกสารดังกล่าวไปติดต่อกรมบังคับคดี เพื่อถอนอายัด  ใครเคยมีประสบการณ์ช่วยแนะนำด้วยค่ะว่าข้อมูลที่ได้รับมีความเป็นไปได้หรือไม่ หรือต้องรอกรมบังคับคดีขายทอดตลาดเท่านั้น
    กะว่าจะขอนัดเข้าไปพบเจ้าหน้าที่ ก.ม. พร้อมกับเจ้าของบ้าน เพื่อให้มั่นใจว่า เจ้าของบ้านพูดเรื่องจริง ดีมั๊ยค่ะ
    2. เขาสามารถทำสัญญาจะซื้อจะขาย กับผู้สนใจซื้อบ้านได้ มากกว่าหนึ่งรายหรือไม่ค่ะ อันนี้คิดเองค่ะว่า ถ้าเขาร้อนเงิน เขาทำสัญญากับหลายคนเพื่อเอาเงินมัดจำแล้วก็ไม่โอน จะได้หรือไม่ เราจะทราบได้อย่างไรว่ามีหลายสัญญา เพราะเท่าที่คุยกับเขาเขาร้อนเงินมากและบอกขายที่กับทุกทาง เพื่อเอามาชำระหนี้ ที่จริงก็น่าเห็นใจเขาค่ะ แต่เราก็กลัวว่าเสียเงินแล้วไม่ได้ของ
    3. กรณีที่เขามีเจ้าหนี้หลายราย หากเขาสามารถถอนอายัดจากเจ้าหนี้รายแรกได้แล้ว อีกนานมั๊ยค่ะกว่าเจ้าหนี้รายอื่นจะฟ้องร้องอายัดทรัพย์อีก เพราะกะว่าถ้าถอนอายัดได้ตามข้อหนึ่งจริง จะรีบโอนให้เร็วที่สุด

สุดท้ายถ้าเขาเป็นบุคคลล้มละลาย เขาโอนให้เราไม่ได้ใช่มั๊ยค่ะ (อันนี้ไม่แน่ใจค่ะ ถามเผื่อ ๆ ไว้)

รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยค่ะ หรือหากมีคำแนะนำอื่น ๆ ที่เกี่ยวข้องและเห็นว่าควรแจ้งให้ทราบ ช่วยบอกด้วยน่ะค่ะ ไม่มีความรู้ใด ๆ เลยค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าน่ะค่ะ

จากคุณ : ตะวันจ้ากับฟ้าใส - [ 6 ก.ค. 51 18:42:52 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom