Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ขอคำแนะนำเรื่องกระเบื้องที่จอดรถหน่อยครับ

ทาวน์เฮ้าส์ผมกำลังจะปูพื้นในส่วนของที่จอดรถแล้วครับ ต้องเลือกกระเบื้องแล้ว ชอบกระเบื้องมากกว่าทรายล้างครับ แต่ในส่วนของ slope จะมีทรายล้างนิดนึงเพื่อกันลื่นเวลาถอยขึ้นอ่ะครับ

ไปดูตามร้านกระเบื้องแล้วถูกใจกระเบื้องอยู่ลายนึง เห็นทุกยี่ห้อจะต้องมีลายประมาณนี้ขาย แต่ความละเอียดจะต่างกันไปตามราคา

ที่ผมดูนี่ผมยังไม่รู้เลยยี่ห้ออะไร เห็นที่บุญถาวรป้ายจะติดไว้ว่า
    - Brick Pordido (พื้นอิฐโค้ง) Roman 13x13
    - Brick Vino (พื้นอิฐตรง) Roman 13x13
    คือกระเบื้องลายนี้ยี่ห้อนี้จะมีส่วนของลายอิฐโค้งกะอิฐตรงครับ ไม่เหมือนแบรนด์อื่นที่จะมีแต่อิฐโค้งซึ่งเวลาปูจริงๆ ของยี่ห้อนี้ส่วนวงกลมจะไม่ถี่เกินไป น่าจะดูสวยดี

ทีนี้ติดตรงราคาน่ะสิครับ แพงกว่ายี่ห้ออย่าง Cotto ซึ่งลายคล้ายๆ กันอยู่ประมาณแผ่นละ 14 บาทเลยทีเดียว ผมต้องใช้ประมาณ 220 แผ่นครับ

ผมเข้าใจว่ารุ่นในรูปนี้หน้าสัมผัสมันหยาบกว่า น่าจะกันลื่นได้ดีกว่า เลยเกิดคำถามขึ้นดังนี้ครับ

1. กระเบื้องลายนี้ซึ่งที่บุญถาวรแปะป้ายไว้ว่า Brick Pordido (พื้นอิฐโค้ง) Roman และ Brick Vino (พื้นอิฐตรง) Roman มันคือยี่ห้ออะไรครับ

2. ในราคาต่างกันกับ Cotto ซึ่งลายเหมือนๆ กันแต่ยี่ห้อในรูปพื้นผิวหยาบกว่า (น่าจะกันลื่นได้ดีกว่า) ประมาณแผ่นละ 14 บาท ถือว่าคุ้มค่าจนต้องเพิ่มงบขนาดนั้นหรือไม่ครับ

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นนะครับ

จากคุณ : พี่คนนั้นของน้องคนนี้ - [ 15 ก.ค. 51 07:52:43 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom