Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ช่วยด้วยค่ะเรื่องน้ำทะลักขึ้นมาจากส้วม

ปัญหาที่เกิดขึ้นคือ
    เวลาที่ห้องข้างบนราดน้ำลงมา ส้วมที่อยู่ในห้องเรามันจะกระเด็นขึ้นมายิ่งนับวันยิ่งรุนแรงกระเด็นไกลและสูงมากขึ้นเรื่อยๆ การแก้ไขเบื้องต้นคือ ได้ให้ทางรถสูบส้วมมาสบไปให้แล้ว(ตอนแรกเข้าใจว่าส้วมเต็ม)

เราเช่าเค้าอยู่ค่ะ เป็นร้านค้าเช่าแต่ด้านล่าง แล้วส้วมที่มีปัญหาเนี่ยอยู่ในห้องนอนเรา เลยไม่รู้จะทำยังไง ด้านบนเป็นหอพัก เจ้าของไม่เคยสนใจดูแล รับรู้ปัญหาแล้วก็บอกว่าครับๆ อ้อกำลังตามช่างครับ(เด็กหนุ่มอายุ 23) เชื่อไหมค่ะว่าทีแรกตามเจ้าหน้าที่มาสูบส้วมแจ้งเค้าไปตั้งแต่ กลางเมษา เจ้าหน้าที่มาตอนกลางพฤษภาคม งงงเลย  คราวนี้เราก็บอกว่าไม่หายนะ จะทำยังไง บอกเรามาตั้งแต่เดือน พค. ว่าจะให้ช่างมาดูจนป่านนี้ค่ะ คือเราทนไม่ไหวแล้วเพราะว่า

นอนอยู่มีเสียงอันน่าสยองขวัญพร้อมทั้งกลิ่นนอนอยู่ยังสะดุ้ง

เลยมาลองหาข้อมูลและวิธีแก้ไขค่ะ เคยมีคนบอกว่าเป็นเพราะท่ออากาศด้วย ก็บอกเค้าก็ว่าเดี๋ยวแก้ไขให้จนป่านนี้ค่ะวันๆ ไม่เคยทำอะไรนอกจาก ออกไปเที่ยวจะอยู่ ก็ 1-5 ของทุกเดือนรอเก็บค่าเช่า ไม่เคยแก้ปัญหา

ก่อนหน้านี้ น้ำถ้าข้างบนใช้ข้างล่างจะทะลักท่วมมาตามท่อต่างๆ (ร้านเราร้านคอมค่ะ)คิดภาพแล้วกัน ปั๊มน้ำก็น้ำรั่วท่วมร้าน ห้องนอนเราน้ำก็ทะลัก ใช้เวลาในการแก้ไข ข้างบนใช้ไม่ได้ เราก็บอกว่าต้องแก้ไขก่อนนะไม่งั้นเราออกไปหาลูกค้าไม่ได้ ต้องรับแก้ ให้เค้าใช้อีกโซนก่อน เพราะว่าอีกโซนจะไม่มีปัญหา  เค้าไม่สนใจ ทำเอาท่วมห้องเราตอนเราออกไปข้างนอก น้ำทะลักจากห้องน้ำออกมาเลยค่ะ คอมเราไฟช๊อตพังไป ไม่สนใจอะไรเลย

เราเครียดมากค่ะ ฝนตกน้ำก็ซึมมาตามกำแพงที่มีรอยร้าว ปลวกก็ขึ้น แต่ขอบอกก่อนค่ะว่าตรงที่มีปัญหาทั้งหมด สร้างมาไม่ถึงปี

ทำยังไงได้มั้งค่ะเรื่องส้วมก่อนเลย เราจะแก้ไขก่อนเลยเพราะว่เรื่องส้วมมีปัญหามาประมาณ ครึ่งปีแล้วค่ะ เจ้าของไม่สนใจที่จะแก้ไขอะไรเลย

ตอนนี้เราซื้อจุลินทรีย์เข้มข้นมาเทลงส้วมก่อน จะได้ผลไหมค่ะ

อ้ออีกอย่างค่ะพอดีว่าเราได้ถามเค้าเกี่ยวกับท่ออากาศ แล้วได้ความว่า ท่ออากาศมีอยู่ที่ดาดฟ้าเลย ซึ่งรู้สึกว่าจะมีอยู่ 1 ท่อ แต่บ่อเกรอะ มี 2 บ่อ บ่อน้ำมี 1 บ่อ
    คราวนี้เท่าที่สังเกตุจากที่เคยมีปัญหาที่ข้างบนใช้น้ำแล้วมันทะลักออกท่อน้ำทิ้งห้องเราทำให้ต้องทำการงดใช้ด้านบน ที่ตรงกับห้องเราทั้งหมด 3 ชั้นไม่อย่างนั้นน้ำท่วม ตอนนี้ไม่มีคนใช้ส้วม 3ห้องนี้ ก็ไม่มีเหตุการณ์ที่ราดน้ำส้วมแล้วทะลักออกส้วมห้องเรานะ แต่พอ  ห้องนี้กลับมาใช้ ก็เกิดเหตุการณ์ที่ส้วมทะลักออกมา คราวนี้เนี่ยเราพอจะแก้ปัญหายังไงได้บ้างค่ะ ผู้รู้ช่วยเราหน่อยเถอะค่ะเราแย่แล้ว เพราะตอนนี้เวลานอน กิน อาบน้ำต้องดมกลิ่นส้วมตลอดเวลา  มันทรมานมากค่ะ แล้วเจ้าของไม่แก้ปัญหาอะไรทั้งนั้นค่ะ

จากคุณ : monki - [ 15 ก.ค. 51 15:33:32 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom