Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

อยากขอคำแนะนำวัสดุที่ใช้ทำครัวในคอนโดด้วยค่ะ

อยากขอคำแนะนำวัสดุที่ใช้ทำครัวในคอนโดด้วยค่ะ การใช้งานส่วนใหญ่จะประกอบอาหารไทย และคิดว่าคงจะทำครัวทุกวันเพราะชอบทำกับข้าวค่ะ
    เมื่อสัปดาห์ก่อนได้ไปเดินงานเฟอร์นิเจอร์และได้สั่งจองชุดครัว รูปตัวแอล วัสดุเป็นไม้ MDF ปิดทับด้วยฟอร์เมก้า ท้อปเป็นแกรนิตดำ แอฟริกา ราคา เป็นดังนี้
    1. ตู้ลอยด้านบน สูง 60 ซม ลึก 30 ซม ยาว 2.4 เมตร ราคาเมตรละ 3500 บาท
    2. ตู้ด้านล่าง สูง 75 ซม. บวกฐานอีก 10 ซม. ลึก 60 ซม. ยาว 2.4 เมตร ราคาเมตรละ 5500 บาท
    3. แกรนิตดำ แอฟริกา ราคาเมตรละ 3500 บาท
    ราคารวมทั้งสิ้น 30000 บาท ราคานี้รวมค่าปูกระเบื้องที่ผนัง และค่าติดตั้งแล้ว แต่ไม่รวม sink, hood, และ อุปกรณ์ในตู้

อยากทราบว่า
    1. วัสดุเป็นไม้ MDF จะแข็งแรงและทนทานสำหรับทำครัวได้ไหมคะ เพราะก่อนหน้านี้ได้ทำตู้เสื้อผ้า และ ชั้นวางทีวีที่ทำจากไม้ MDF พบว่าไม้เนื้ออ่อนมาก โดนอะไรชนตรงขอบนิดหน่อยก็บิ่นเป็นรอยแล้ว แต่ทางร้านยืนยันว่าแข็งแรงเพียงแต่ให้ระวังเรื่องน้ำเท่านั้น ต้องคอยหมั่นเช็ดอย่าให้แช่ในน้ำเป็นเวลานาน และทางร้านก็ได้ปิดของด้วยวีเนียร์ให้ด้วย ถ้าจะใช้ไม้อัด ราคาจะแพงขึ้นอีก 30 % ไม่ทราบว่าควรเปลี่ยนเป็นไม้อัดไหมคะ หรือเปลี่ยนเป็นไม้อัดเฉพาะตู้ล่างที่ต้องโดนน้ำมาก เพราะไม่สามารถสู้ราคาไม้อัดถ้าต้องเปลี่ยนเป็นไม้อัดทั้งหมดได้ค่ะ

2. แกรนิตดำแอฟริกาที่เป็นท้อปจะแข็งแรงทนของร้อน และ น้ำได้ไหมคะ เพราะอาจต้องวางของร้อนบ้าง และจะดูดน้ำทำให้เป็นรอบด่างเหมือนพวกแกรนิตจากจีนไหมคะ

3. ด้วยวัสดุดังกล่าวราคานี้แพงไปไหมคะ เพราะหลังจากวางเงินมัดจำไปแล้วกลับมาคิดดูรู้สึกว่าราคาค่อนข้างแพง จริงๆ แล้วราคาควรอยู่ที่เท่าไรคะ เพราะช่างจำต้องมาวัดหน้างานและประเมินราคาอีกครั้งค่ะ

4. อยากขอคำแนะนำเรื่อง hood ด้วยค่ะ ว่าควรใช้ยี่ห้อใด พวก smeg, electrolux, seimen หรือ ใช้ของที่ผลิตในไทยดีคะ และควรใช้กำลังดูดเท่าไร อาจต้องทำกับข้าวพวกผัด และ ทอด ด้วยค่ะ (ชอบทานผัดกระเพรา และ ข้าวผัดมาก ๆ ค่ะ) ที่ห้องป็นคอนโดที่ไม่ได้แบ่งเป็นครัว ส่วนบริเวณครัวอยู่ติดกับห้องนั่งเล่น และระบบระบายอากาศทางคอนโดเจาะเป็นท่อให้ปล่อยออกภายนอกได้ค่ะ

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำนะคะ ตอนนี้รู้สึกกลุ้มใจมากค่ะ เพราะช่างกำลังจะเข้ามาวัดพื้นที่หน้างานและประเมินราคาอีกครั้งค่ะ

จากคุณ : kaenee - [ 5 ส.ค. 51 16:54:50 A:58.8.167.144 X: TicketID:183582 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom