Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

หลายๆคนชอบถามว่าดอกเบี้ยแบงค์ไหนดีสุด ผมมีคำตอบให้ครับ

เห็นหลายๆคนชอบถามว่าโปรโมชั่นดอกเบี้ยอันไหนดีที่สุด ผมเองเลือกอยู่นานก็ยังเลือกไม่ได้ สุดท้ายก็คิดว่ามันบอกไม่ได้หรอกว่าอันไหนดีที่สุด จะมีก็แต่ว่าอันไหนเหมาะกับเราที่สุดเท่านั้น เพราะแต่ละคนก็มีรายได้ รายจ่ายไม่เหมือนกัน แผนการในชีวิตก็ไม่เหมือนกัน

ผมเลยทำโปรแกรมเอาไว้ประเมิน (ก็เป็น Excel แหละครับ) และ คำนวณดูผลลัพธ์ของการวางแผนการกู้การจ่ายเงินแต่ละแบบ แล้วก็จะได้เอามาใช้เลือกได้ว่าในระยะยาวแล้วดอกเบี้ยของธนาคารไหนเหมาะสมกับเราที่สุด

เราจะเลือกใส่ข้อมูลได้ว่า เงินกู้เท่าไร, อัตราดอกเบี้ยแต่ละเดือนเท่าไร และจะผ่อนแต่ละเดือนเท่าไรอาจจ่ายบางเดือนมาก บางเดือนน้อย แล้วสุดท้ายแล้วจะใช้เวลากู้กี่ปี รวมแล้วเสียดอกเบี้ยเท่าไร เคลมภาษีคืนได้เท่าไร

ไหนๆก็เสียเวลานั่งหลังขดหลังแข็งทำมาแล้วก็เลยอยากจะเอามาแบ่งให้คนอื่นๆที่เจอปัญหาเดียวกันได้ใช้บ้าง หวังว่าคงมีประโยชน์สำหรับคนที่กำลังจะกู้เงินซื้อบ้านนะครับ ผมเองลองตรวจสอบความถูกต้องมาระดับนึงแล้ว แต่ถ้ายังมีตรงไหนผิดอยู่ก็บอกได้นะครับ
    -----------------------------------------------------------------------------

พอดีเห็นว่ายังมีคนถามถึงเรื่องการเลือกโปรโมชั่นดอกเบี้ยกู้ซื้อบ้านกันอยู่เรื่อยๆ ผมเลยเอามา upload ให้ใหม่ครับ ยังเป็นตัวเดิมกับที่ผมเคย upload ไว้ ถ้าใครเคย download ตัวก่อนมาแล้ว ก็ไม่ต้อง download ตัวนี้อีกครับ เพราะเป็นตัวเดียวกัน
    Upload link ใหม่เป็นตามนี้ครับ พอดีของเก่ามันหมดอายุโดนลบไปแล้ว

http://www.uploadd.com/download.aspx?pku=3117B5B8324NCV9QDBIH3YX6JO39TJ

จากคุณ : กระเจี๊ยบ - [ 21 ส.ค. 51 18:40:27 A:58.136.49.219 X: TicketID:173421 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom