Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ขอคำปรึกษาเรื่องซื้อที่ดินที่เป็น นส3ก จากธนาคารด้วยค่ะ

คือพอดีดิชั้นไปเจอประกาศขายที่ดินของธนาคารแห่งหนึ่งขนาดของที่ดินประมาณ 60 ตรวา ซึ่งดิชั้นสนใจที่จะซื้อมากเพราะเป็นที่อยู่ใกล้ทะเลและติดถนนเลียบหาด เลยคิดอยากปลูกบ้านตากอากาศไว้หลังเล็กๆ ราคาที่ธนาคารจะขายคือประมาณ 1แสนบาท มาดูราคาแล้วดิชั้นเริ่มมีคำถามในใจเลยว่า ทำไมมันถึงถูกจัง เลยอยากรบกวนขอคำปรึกษาค่ะ;
    1 ราคาที่ดินถูกเกินไปหรือเปล่าคะ ที่แทบจะติดทะเลแค่มีถนนกั้น มันเป็นไปได้แค่ไหน ที่ดินอยู่ในจังหวัดสุราษติดชุมพรค่ะ
    2 ดิชั้นพอจะศึกษารายละเอียดการ"เข้าครอบครอง" ที่ดินของเอกสารสิทธิ นส3ก มาบ้าง แต่ดิชั้นก็อยากขอคำแนะนำจากผู้รู้ท่านอื่นๆว่า ดิชั้นจะเชื่อใจธนาคารได้ในระดับหนึ่งหรือไม่ว่า ที่ดินแปลงนั้นน่าจะมีขนาดใกล้เคียงกับที่ทางธนาคารได้ประกาศไว้ ดิชั้นไม่สามารถเข้าไปตรวจสอบที่ดินได้ด้วยตนเอง เนื่องจากงานที่ทำต้องเดินทางไปอยู่ต่างประเทศบ่อยๆ และที่ก็ค่อนข้างจะไกลจากกรุงเทพพอสมควร
    3 ความเสี่ยงในการซื้อที่ดินประเภท นส3ก อยู่ที่ตรงไหนคะ ความหมายเสี่ยงในทุกๆด้านค่ะทั้งการเสียสิทธิครอบครอง, การทับซ้อน(ไม่ทราบว่าจะมีไหม), นส3ก ปลอม, การถูกเวนคืนจากภาครัฐ, ขนาดพื้นที่ไม่ตรงกับที่แจ้ง, ฯลฯ
    4 ไปอ่านเจอมาว่าผู้ครอบครองจะเสียสิทธิทันที หากที่ดินประเภท นส3ก ที่ขาดการดูแลและมีผู้บุกรุกเข้าไปอาศัยในพื้นที่เกิน 1 ปี ดิชั้นอยากทราบว่าปกติแล้ว ทางธนาคารจะมีการส่งเจ้าหน้าที่ไปตรวจเช็คว่าที่ดินนั้นมีการถูกบุกรุกบ้างหรือไม่ ในทุกๆปี
    5 หากดิชั้นปิดตาข้างหนึ่งซื้อไปเลยโดยที่ไม่ต้องไปดู สิ่งที่จะต้องทำหลังจากได้รับโอนจากธนาคารมาแล้วควรทำอะไรต่อไปบ้างคะ
    6 ดิชั้นตั้งข้อสังเกตุนิดหน่อยว่า ทำไมที่ดินที่ติดจำนองกับธนาคารถึงมีที่ดินประเภท นส3ก เยอะมาก? ทำไมธนาคารไม่รับจำนองเฉพาะที่โฉนด ซึ่งหากนำมาขายต่อ น่าจะสร้างความมั่นใจให้กับลูกค้ามากกว่าที่ดินประเภท นส3? แล้วยิ่งไปกว่านั้น ธนาคารจะต้องเป็นผู้รับภาระในเรื่องข้อจำกัดที่ว่า หากมีผู้บุกรุกเข้าไปอาศัยทำกินในพื้นที่มากกว่า 1 ปี ผู้บุกรุกสามารถถือสิทธิครอบครองที่ดินนั้นได้เลย
    7 เราจะทราบได้อย่างไรว่าที่ นส3ก แปลงนั้นจะถูกนำไปออกโแนดได้เมื่อไหร่
    8 สรุปแล้ว นส3ก มีข้อดีข้อเสียยังไงคะ เพราะนอกจากสิทธิการครอบครอง/การเป็นเจ้าของ ที่เป็นข้อแตกต่างกับโฉนดแล้ว ดิชั้นก็เห็นว่ามันมีลักษณะการเข้าใช้งานบนที่ดินนั้น เหมือนกับโฉนดทุกประการ
    9 อันนี้ถามนอกเรื่องนิดหน่อยนะคะ ว่าที่ดินที่เป็น ภบท5 ถ้าเราซื้อจะมีข้อควรระวังอะไรบ้าง ภบท5 นี่มาได้ยังไงคะแล้วเราจะเสียไปได้ในลักษณะไหนบ้าง เขาใช้เฉพาะในเรืองเกษตรกรรมโดยเฉพาะหรือเปล่าคะ ทำไมดิชั้นเห็นมีคนปลูกบ้านบนที่ดินประเภทนี้ออกมาขายด้วย พอดีก็สนใจบ้านทางเหนือน่ะค่ะ แต่ไม่กล้าซื้อเพราะเป็นที่ ภบท5 ค่ะ

ถามมากไปไม่ว่ากันนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ และหวังว่าคำตอบจากทุกๆท่านจะเป็นประโยชน์สำหรับท่านอื่นๆด้วยค่ะ

จากคุณ : พิม - [ 4 ก.ย. 51 04:54:35 A:92.3.45.39 X: TicketID:186320 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom