Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

มีที่ดินเชิงเขาอยู่ 5 ไร่ (ใกล้ๆ เขาใหญ่) อยากจะเอาต้นไม้ไปลง รบกวนแนะนำเรื่องแนวการปลูกด้วยครับ

ซื้อที่ไว้ 5 ไร่ครับ เป็นไหล่เขา บางจุดชันพอควร อยากไปสร้างบ้านอยู่หลังจากเกษียณ พอดีชำปาล์มไว้ 200 ต้น (พันธุ์ฟอคเทล) ตอนนี้สูงราวๆ 50 เซนแล้วครับ (มันอยู่ในถุงชำ เลยไม่ค่อยจะโตเท่าไร) คิดไม่ออกว่าจะปลูกแบบไหนดีครับ เพื่อนบางคนบอกว่าให้ปลูกเป็นแถวเป็นแนว จะได้ดูเป็นระเบียบ แต่บางคนบอกให้ปลูกคละๆ หรือเป็นกลุ่มๆ ที่ไม่ต้องเป็นแถวเป็นแนว เพราะเราจะสร้างบ้านพักอาศัย ไม่ได้ว่าจะทำไร่ ซึ่งผมก็เห็นด้วยกับความคิดหลังเหมือนกัน (ชอบแบบที่ปลูกคละๆ หรือเป็นกลุ่มๆ)

เพื่อนๆ ท่านใดมีความคิดเห็นหรือมีภาพประกอบก็รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะครับ

หรือถ้ามีแบบบ้านชั้นเดียวแบบกระทัดรัดสไตล์โมเดิร์นก็รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะครับ (ผมชอบบ้านแบบกล่องๆ) อยากได้แบบบ้านเพื่อนำไปสร้าง

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำและที่ผ่านมาอ่านครับ

จากคุณ : ปลาทู - [ 14 ก.ย. 51 22:14:54 A:125.25.6.51 X: TicketID:184462 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom