Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ค่างวดแต่ละเดือนของการผ่อนบ้าน ช่วยดูให้หน่อยค่ะว่าโอเคไหม

พอดีเพิ่งจะซื้อบ้านเป็นหลังแรกค่ะ โดยกู้ร่วมกับพี่ชาย ตัวดิฉันเองอายุ 26ปี เงินเดือน 20,000 บาท มีค่าคอมแต่ไม่แน่นอนคะ โดยเฉลี่ยเดือนละประมาณ 8,000 บาท พี่ชายอายุ 28ปี เงินเดือนเดือนละ 16,500 บาท และมีโบนัสประจำปี 3 เดือน ทั้งดิฉันและพี่ชายไม่มีหนี้บัตรเครดิต หรือเงินกู้อะไรที่ต้องจ่ายรายเดือนประจำ

เราสองคนยื่นเรื่องกู้เงินซื้อบ้านราคา 1.39 ล้านบาท (เป็นบ้านสร้างเสร็จแล้ว) ตอนที่ยื่นเรื่องให้ธนาคาร ทางโครงการบ้านเป็นคนแนะนำเนื่องจากต้องการกู้ 100% โครงการทำสัญญาราคาบ้านสูงกว่าจริง เพื่อที่จะให้กู้ได้เต็มจำนวน และระยะเวลาการผ่อนคืนก็ขอไว้สูงสุด 30 ปี หลังจากที่คุยกับทางธนาคารแล้ว ทางธนาคารอนุมัติให้ผ่อนแบบตายตัวต่องวด งวดละ 11,000 บาท แล้วบอกว่าในการผ่อนเดือนละเท่านี้ จะสามารถผ่อนบ้านหมดได้ในเวลาประมาณ 17 ปี แต่ถ้าดอกเบี้ยขึ้น ระยะเวลาก็จะยืดออกไปอีก แต่ถ้าดอกเบี้ยลงระยะเวลาก็จะลดลง

ขอรบกวนถามเพื่อนๆ พี่ๆ ในห้องนี้ ไม่ทราบว่าการผ่อนแบบนี้โอเคไหมคะ เคยเห็นแต่ของคนอื่นผ่อนกันแบบดูตามอัตราดอกเบี้ย ก็จะมีขึ้นมีลง (ใช่รึเปล่าคะ) แต่ของเราเป็นแบบ fix ค่างวดแต่ละเดือนเท่านี้ไปเรื่อยๆ จนกว่าจะหมด โดยส่วนตัวไม่อยากจะผ่อนต่อเดือนมากกว่า 8,000 - 9,000 บาท (ไม่ทราบว่าจะเป็นไปได้รึเปล่า) กลัวว่าถ้ามีเหตุฉุกเฉินด้านการเงินอะไรขึ้นมา เราจะไม่สามารถจ่ายได้ พอปรึกษาไปทางธนาคารว่าจะขอลดการผ่อนต่องวดลง เขาก็บอกว่าถ้าอย่างนั้นต้องทำเรื่องยื่นกู้ใหม่ ซึ่งจะเลยระยะเวลาที่เราทำสัญญาไว้กับทางโครงการบ้านว่าจะโอน ก็ยังไม่รู้ว่าทางโครงการจะยอมไหม

หากถามอะไรไปด้วยความไม่รู้ ก็รบกวนชี้แนะด้วยนะคะ บ้านหลังแรกจริงๆ พยายามศึกษาหาข้อมูล แต่ก็ยังไม่ค่อยเข้าใจแจ่มแจ้งในเรื่องเงินกู้

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นล่วงหน้าค่ะ

จากคุณ : decipher - [ วันออกพรรษา 16:16:27 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom