Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ค่าน้ำที่บ้านขึ้นสองเท่า จะตรวจสอบได้อย่างไรว่ารั่วหรือไม่้ # 2

จากกระทู้ที่ผมเคยตั้งถามในห้องนี้ และได้รับคำตอบตามนี้...
    http://www.pantip.com/cafe/home/topic/R7093256/R7093256.html

ผมได้ลองไปดูระบบน้ำที่บ้านมาครับ ปรากฎว่า บ้านผม 4 ชั้น ใช้ปั๊มสองตัวครับ

คือ  1.ปั๊มตัวแรกอยู่ชั้น 1 ไว้ปั๊มน้ำจากชั้นล่างไปสู่ชั้นดาดฟ้า ชั้น 4
         2.ปั๊มตัวที่สองอยู่ชั้น 4 ตั้งอยู่ข้างๆถังน้ำขนาด 1250 ลิตร สองถัง ปั๊มตัวนี้คงไว้
         สูบน้ำจากถังเก็บมาจ่ายให้ห้องน้ำและก๊อกน้ำทั่วบ้าน

จากคำแนะนำผมได้ปีนไปดูดาดฟ้า เพื่อทดลองปิดวาวน้ำที่ถัังเก็บน้ำดาดฟ้า ปรากฎว่ามีทั้งที่เปิดปิดแบบทั้งหมุน และแบบคันโยกทั้งสองถัง เลยไม่รู้ตัวไหนคือที่เปิดปิด  

และช่วงเย็น ได้ปิดน้ำหมดทุกก๊อก และออกไปดูมิเตอร์น้ำ ปรากฎว่ามันไม่วิ่งครับ อย่างนี้สันนิษฐานได้หรือยังว่าไม่รั่ว  มีคนบอกว่ามิเตอร์ต่อเข้าตรงกับปั๊มน้ำ ตรวจสอบแค่ว่ามิเตอร์ไม่เดินไม่ได้ ตกลงผมต้องตรวจสอบอย่างไรดีครับ จากระบบน้ำที่บ้านที่ว่ามาครับ...

จากคุณ : mr_spurs - [ วันออกพรรษา 20:09:04 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom