Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ปัญหาภายหลังจากประมูลบ้านจากกรมบังคับคดี

ผมไปประมูลบ้านจากกรมบังคับคดีมาได้ในราคา 2,500,000 บาท มีความตั้งใจจะอยู่อาศัยเองเพราะอยู่ในทำเลที่ใกล้กับที่ทำงาน แต่บ้านหลังที่ประมูลได้มีผู้อาศัยอยู่ จึงได้ไปเจรจาเพื่อให้ย้ายออก ตอนไปหา เจ้าของบ้านแสดงอาการตกใจว่าบ้านที่เขาอยู่ได้ถูกขายทอดตลาดแล้ว เมื่อพูดคุยกันปรากฏว่าเจ้าของบ้านบอกว่าไม่ทราบเรื่องที่ธนาคารอาคารสงเคราะห์นำบ้านไปขายทอดตลาดกับกรมบังคับคดี เพราะไม่ได้รับหมาย และเจ้าของบ้านได้เจรจาให้ผมไม่ต้องไปโอนบ้านโดยยินยอมจะชดใช้ค่ามัดจำที่ผมจ่ายให้กรมบังคับคดีเป็นเงิน 50,000 บาท จึงอยากเรียนถามผู้รู้ดังนี้
    1. ถ้าผมยินยอมที่จะไม่ไปชำระส่วนที่เหลือกับกรมบังคับคดี จะติดบัญชีดำหรือไม่ จะสามารถไปประมูลทรัพย์จากกรมบังคับคดีได้อีกหรือไม่
    2. เจ้าของบ้านบอกผมว่าหลังจากผมไม่ชำระส่วนที่เหลือในเวลาที่กำหนด บ้านหลังนี้จะกลับไปอยู่ที่กรมบังคับคดีเพื่อรอขายทอดตลาดอีกครั้ง เจ้าของบ้านจะไปประนอมหนี้กับ ธอส เพื่อยกเลิกการขายทอดตลาด อยากทราบว่าสามารถทำได้หรือไม่ หลักเกณฑ์ในการประนอมหนี้กับ ธอส เป็นอย่างไรครับ ยอดหนี้คงค้างของเจ้าของบ้าน เงินต้น 2,900,000 ดอกเบี้ย 1,500,000 บาท
    3. จากข้อ 2 ผมเกรงว่าเจ้าของบ้านไม่มีความสามารถในการประนอมหนี้ได้ บ้านหลังนี้ก็จะถูกขายทอดตลาดอีกครั้ง หากขายแล้วราคาที่ผู้ประมูลได้ต่ำกว่าที่ผมประมูล ผมต้องรับผิดชอบส่วนต่างที่เกิดขึ้น แล้วถ้าธนาคารจะซื้อไว้เองแต่ราคาต่ำกว่าที่ผมประมูล ผมยังคงต้องรับผิดชอบส่วนต่างหรือไม่ครับ แล้วถ้าผมจะเป็นผู้ประมูลเองอีกครั้งจะทำได้หรือไม่ครับ เนื่องจากผมเคยประมูลได้แต่ไม่ได้ไปชำระส่วนที่เหลือตามที่เจ้าของบ้านขอร้อง
    ขอบคุณครับ

จากคุณ : หมูบิน - [ วันปิยมหาราช 16:02:56 A:125.25.68.146 X: TicketID:191587 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom