Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ช่วยดูราคามุงหลังคากระเบื้องลอนคู่ที่ช่างเสนอมาหน่อยค่ะ

สวัสดีค่ะทุกคน
    พึ่งเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ ยังใช้งานไม่ค่อยเป็น หากมีอะไรผิดพลาดก็ขออภัยด้วย หลังจากที่เฝ้าอ่านของคนอื่นๆมานาน ถึงเวลาของเราซักที

ซื้อบ้านมือสองมาค่ะ มี 2 ชั้นๆที่3 เป็นดาดฟ้า เวลาฝนตกน้ำจะซึมลงมา บางทีถ้าหนักมากก็จะลงมาถึงชั้นหนึ่งเลยค่ะ จึงคิดว่าจะมุงหลังคาลอนคู่ธรรมดาที่ดาดฟ้า โดยดาดฟ้าเจ้าของเก่าบอกว่าเทตอม่อไว้แล้ว และเราก็เห็นว่ามีเหล็กเส้นโผล่ขึ้นมาทั้งสี่มุมจริง ช่างตีราคามาให้หากต้องการซื้อของเอง
    ค่าแรงอย่างเดียว และวัสดุต่างหาก ให้ช่วยดูหน่อยค่ะว่าแพงหรือเปล่า (พื้นที่ ก*ย=5.5*9 เมตร แต่เว้นหลังคาทางขึ้นดาดฟ้าประมาณ 1*3)

ค่าแรง
    1.เชื่อมโครงเหล็ก 250.-/ตรม.
    2.มุงกระเบื้อง 50.-/ตรม.
    3.ทาสีรองพื้นโครงเหล็ก 25.-/ตรม.
    4.ทาสีจริง 25.-/ตรม.

ค่าวัสดุ = ประมาณ 24,000-28,000.- (มีค่าแปรงทาสี+ใบตัดไฟเบอร์+ใบหินเจียรด้วยค่ะ งงเราต้องซื้อให้ช่างด้วยเหรอคะ)

หมายเหตุ - ราคานี้ช่างบอกว่าเป็นการมุงแบบเพิงหมาแหงน แต่ถ้าเป็นแบบจั่วค่าแรงก็อีกแบบ ค่าวัสดุก็ต้องมากขึ้นอีก

อีกนิดค่ะ - หากต้องการทำเผื่ออนาคตทำชั้นสามเพิ่ม ควรตั้งเสาสูงประมาณเท่าไหร่ ดาดฟ้ามีกำแพงปูนสูงขึ้นมาประมาณ 80 cm.ค่ะ

เพื่อนสมาชิกช่วยดูราคาให้หน่อย ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : เอาไงดี - [ 8 พ.ย. 51 12:20:18 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com