Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

+++++กระทู้เซ็งอารมณ์และเตือนภัย....บ้านยังไม่ทันเข้าอยู่ก็โดนงัดซะแล้ว+++++

บ้านผมเพิ่งโอนเมื่อเดือนที่แล้ว ตอนนี้กำลังหาซื้อเฟอร์ฯเข้าบ้าน และยังไม่ได้เข้าอยู่ แต่ก็แวะไปดูบ้านบ่อยๆ

ก่อนหน้านั้นได้ยินข่าวว่ามีบ้านที่อยู่ในโครงการเดียวกันเพิ่งถูกงัดไป

จนเมื่อตอนหัวค่ำหลังเลิกงานนึกเอะใจ ลองแวะเข้าไปดูบ้าน พอไปถึง 3 ทุ่มกว่าแล้ว

เลยเดินสำรวจรอบบ้านก่อนโดยใช้ไฟฉายเดินส่องดูรอบบ้าน
    ก็เจอกระจกบานเกร็ดด้านหลังบ้านตรงห้องครัว
    ถูกถอดออกมาวางเรียงอยู่ที่พื้นรู้ได้ทันทีว่าบ้านโดนงัด
    ผมจึงโทรตามยามมาดู แล้วก็เข้าไปสำรวจภายในบ้านพร้อมๆกับยาม

จึงรู้ว่าห้องนอนชั้นบนถูกเปิดทั้ง 3ห้องซึ่งปกติผมล็อคไว้หมด
    ส่วนในห้องนอนใหญ่พวกโต๊ะเครื่องแป้ง ตู้เสื้อผ้าถูกเปิดทิ้งไว้

หลังจากเดินสำรวจก็ไม่มีอะไรหาย เพราะในบ้านมีแต่เฟอร์ฯ ยังไม่มีเครื่องใช้ไฟฟ้าอะไร
    เนื่องจากว่ารอเหล็กดัดที่สั่งไว้มาติดก่อนค่อยหาซื้อ แล้วก็มาโดนซะก่อน

ผมพบว่าพวกขโมยมีความพยายามในการงัดเข้ามาหลายทาง
    เพราะตอนแรกคงจะงัดประตูครัวหลังบ้าน
    ซึ่งเป็นประตูไม้แล้วมีกลอนล็อคด้านใน แต่ไม่สำเร็จ (เห็นเป็นรอยวงกบที่โดนงัดฉีกแหว่งไป)

ต่อมามันจึงย้ายไปถอดบานเกร็ดห้องครัวออกแล้วปีนเข้าไปในครัว
    แต่ไม่สามารถเข้าไปในตัวบ้าน ได้เนื่องจากมีประตูบานเลื่อนกั้นอยู่อีกชั้นและล็อคไว้

ทางสุดท้ายจึงไปงัดหน้าต่างบานเลื่อนด้านหลังบ้าน เข้าไปจนได้ โดยที่ตัวล็อคหน้าต่างบานนี้ถูกงัดจนพัง

......เพิ่มเติมข้อมูลครับ ผมคิดอาจจะเป็นคนงานก่อสร้าง เพราะซอยด้านหลังบ้านผมกำลังสร้างอยู่ทั้งซอย

แล้วไปเจอว่าบ้านที่อยู่บ้านหลังผมซึ่งอยู่ในระหว่างก่อสร้าง ได้มีบันไดมาพาดกำแพงหลังบ้านผม
    และมีรอยเท้าและรอยมือที่น่าจะเป็นตอนปีนหนีออกไป
    ติดอยู่ที่กำแพงตรงที่มีบันไดพาดไว้พอดี

ตอนนี้ยังไม่ได้แจ้งความและไม่รู้ว่าควรจะแจ้งดีไหม เพราะไม่มีทรัพย์สินสูญหาย มีแต่เสียหาย
    พรุ่งนี้จะลองไปติดต่อทางโครงการดู ว่าจะรับผิดชอบอะไรบ้าง รู้สึกแย่ตั้งแต่ยังไม่ทันเข้าอยู่เลยครับ

จึงอยากจะเตือนเพื่อนชาวชายคา ให้เพิ่มความระมัดระวังกันให้มากนะครับ
    โดยเฉพาะช่วงนี้ใกล้ปีใหม่ พวกมิจฉาชีพอาจจะหาเงินกลับบ้าน

และหากใครที่เข้าไปดูบ้านช่วงกลางคืนแบบผม แนะนำว่าก่อนเข้าไปในตัวบ้านให้เดินสำรวจภายนอกบ้านก่อนนะครับ หาไฟฉายไปด้วย ถ้าหากว่าเราเข้าไปเจอหน้ากับพวกมันจังๆในบ้าน อาจจะเกิดอันตรายจากการที่เราไม่ได้ระวังตัวล่วงหน้าครับ

แก้ไขเมื่อ 27 ธ.ค. 51 08:30:05

จากคุณ : Giant Metal Bird - [ 27 ธ.ค. 51 00:04:35 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com