Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

มีแบบบ้านประมาณนี้ จะปลูกเอง มีไม้เก่ามากพอ อยากถามว่างบแสนเดียวอยู่ไหมครับ

เป็นราคารวมค่าช่างแบบชาวบ้านทั่วไป  ค่าแรงวันละ 4-5 ร้อยบาทครับ  กับแรงงานอีก 2-3 คน รวมตัวผมเองกับพี่ๆ น้องๆ บ้าง  
      คาดว่าจะปลูกปลายปีครับ  ตอนนี้กำลังวางแผนรื้อไม้จากบ้านเก่ามาใช้ให้ได้มากที่สุด  ว่าจะรื้อเองด้วย  กลัวคนงานงัดของพังหมด  
      แบบนี้มีเพื่อนคนนึงเขาร่างมาให้  เป็นบ้านชนบท  แถวอำเภอหนึ่งในนครปฐมครับ  เห็นแบบแล้วชอบมาก  ประกอบกับว่าบ้านเก่าของผมมีไม้ดีๆ เหลืออยู่พวกกระดาน  เสาไม้หน้า 6   เครื่องหลังคา  ตง คาน  หน้าต่าง ประตูต่างๆ  มากพอดู  เลยตั้งใจนำมาใช้ให้ได้มากที่สุดเพื่อลดค่าใช้จ่ายครับ  
       ผมเลยมีประเด็นจะเรียนสอบถามดังนี้ครับ  
       1.  เสาบ้านด้านชั้นไต้ถุน   อยากใช้เสาสำเร็จ หน้า 6  สูง 3 เมตร  จะรับน้ำหนักไหวไหมครับ  แล้วต้องลงเข็มไหม  แถวบ้านผม  เขาปลูกบ้านโดยการขุดหลุมลึกเมตรกว่าๆ  แล้วเอาขวดเบียร์กดๆ คว่ำลงก้นหลุม  แล้วเทปูนทับบางๆ  แล้วก็เอาเสาแบบมีตีนช้าง ตั้งเลย   แบบนี้แข็งแรงไหมครับ
       2.  อนาคตตั้งใจว่าถ้ามีเงินจะกั้นห้องด้านล่าง  ต้องเผื่อความสูงของบ้านไว้แค่ไหนครับ  เผื่อเทพื้นด้วย    
       3. งบแสนเดียวกับบ้านแบบนี้   มีความเป็นไปได้ไหมครับ   ไม่รวมระบบน้ำ  ไฟ (ทำเอง)  ไม่มีฝ้าเพดาน  ห้องน้ำด้านล่างห้องเดียว ครับ  
       4.  กระเบื้องเก่า  อายุใช้งาน 20 ปีนิดๆ  เอามาทาสีใช้  จะดีไหมครับ (ลองถามดู เผื่อลดค่าใช้จ่ายได้อีก)  งบจำกัดครับ  หมดค่าถมที่ไปหลายแล้ว
       5. ไม้ฝาคาดว่าจะต้องซื้อใหม่   ควรใช้วัสดุอะไรดีครับ  รวมถึงภายในด้วย   มีคนแนะนำ วีว่าบอร์ด  ดีไหมครับ  ราคาเป็นยังไงครับ

จากคุณ : AODAOD29 - [ 24 ม.ค. 52 10:20:10 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com