Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

สอบถามเรื่องการยื่นกู้ครับ ผลกระทบจากเศรษฐกิจ....

ช่วงปลายปี 2008 ที่ผ่านมา ผมได้ทำสัญญาในการซื้อบ้านไว้หลังนึงราคาประมาณ 2.5 ล้านบาท โดยบ้านจะแล้วเสร็จกลางปีนี้คือ เดือนมิถุนายน 2009 โดยได้ทำการผ่อนดาวน์ไปเบ็ดเสร็จตามสัญญา เมื่อถึงกลางปีรวมแล้วประมาณ 400,000 บาท คือเบ็ดเสร็จจะคงเหลือเหลือยอดกู้ประมาณ 2.1 ล้านบาท สำหรับในส่วนของสถานะการทำงาน ก็ทำที่ปัจจุบันมาแล้วประมาณ 6 ปีได้ครับ (รวมกับที่อื่นๆอีกประมาณ 8 ปีได้) ปัจจุบัน อายุ 32 ปี มีครอบครัวและพึ่งมีลูกสาวตัวน้อยๆ คนนึงครับ ผมรับอยู่ที่ประมาณ 39,000 บาทต่อเดือน หลังหักภาษีแล้ว (เงินเดือน 32,000 บาท ค่าตำแหน่ง เดินทางอีกประมาณ 7,000 บาทได้ ปกติปีนี้ควรจะปรับขึ้น เจอพิษเศรษฐกิจเข้าไปก็เลยอยู่เท่าเดิมครับ) ในส่วนของภาระหนี้สินอื่นๆปัจจุบันเคลียร์หมดไปแล้ว เหลือรถเพียงแค่อย่างเดียวซึ่ง ก็กำลังจะเคลียร์ให้หมดในช่วงกลางปีนี้ (เดือนละ 12,000 อีก 10 เดือน) จากข้อมูลดังกล่าว ผมอยากจะสอบถามดังนี้ครับ

1. จากข้อมูลและฐานเงินเดือนดังกล่าวนี้ ผมน่าจะได้ยอดกู้โดยปกติอยู่ประมาณเท่าไรครับ ผ่านไหม
    2. ถ้าผมจะยื่นกู้ร่วมกับแฟนซึ่งมีรายได้ประมาณ 7,000 กว่าบาท จะดีกว่าไหมครับ แล้วน่าจะได้ยอดเพิ่มขึ้นประมาณเท่าไร
    3. การปิดรถที่เหลืออยู่ 10 เดือนให้หมดเลย หรือปิดขณะที่กู้ให้เหลืออยู่ประมาณ 6 เดือน มีผลกระทบต่อยอดกู้มากน้อยแค่ไหนครับต่อการยื่นกู้ ท่านที่มีประสบการณ์ตรงนี้แนะนำด้วยครับ
    4. เงินเก็บในบัญชีปกติก็มีค้างในบัญชีอยู่ ประมาณ +- 5 หมื่น น้อยหรือมีผลกระทบอะไรต่อการพิจารณาไหม
    5. ประวัติการส่งรถ หรือผ่อนดาวน์บ้านที่ผ่านๆ มาเราสามารถส่งได้เป็นปกติไม่มีประวัติเสียหายจะถูกนำมาพิจารณาให้กู้ได้ง่ายขึ้นไหมครับ

ขอบคุณมากๆนะครับ สำหรับห้องชายคาที่อบอุ่นและให้คำตอบที่เคลียร์ ทำให้สบายใจได้เสมอๆ

จากคุณ : วีระพงษ์ - [ 29 ม.ค. 52 10:04:27 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com