Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

อยากหาความรู้เกี่ยวกับการสร้างบ้าน ดูบ้าน ปรมาณวิชา "ดูบ้าน 101" น่ะครับ มีหนังสือ หรือเวปไซต์แนะนำไหมครับ

กำลังหาซื้อบ้านครับ ก็ไปตระเวณดูมาได้หลายที่แล้วเหมือนกัน
    ไปดูบ้านตัวอย่าง ก็สวยไปหมดล่ะ
    ก็ได้แต่ดูว่า ฟังก์ชันการใช้งาน เหมาะกับเราหรือเปล่า

แต่อยากได้ความรู้เพิ่มเิติมเกี่ยวกับลักษณะของการสร้างบ้านที่ดีน่ะครับ
    เช่น การก่อผนัง อิฐมอญ อิฐบลอค Q-con ต่างกันอย่างไร
    ระบบป้องกันความร้อน มีแบบไหนบ้าง เช่นอิฐสองชั้น แผ่นกันบนฟ้า แผ่นกันใต้หลังคา
    ควรทำระบบป้องกันปลวกแบบท่อใต้ดินไว้ด้วย
    ควรมีการเดินท่อน้ำแอร์ ปลั๊กสำหรับเครื่องทำน้ำอุ่น
    โครงสร้างบ้าน ที่ไม่ดี เป็นอย่างไร การวางเสา วางคานดูยังไง
    พื้นแกรนิตโต พื้นลามิเนต พื้นปาร์เก้
    ลานจอดรถ พื้นผิวควรเป็นแบบไหน ต้องเอียงลงมาด้านหน้า ลงรางระบายน้ำนะ...

อะไรประมาณเนี้ยน่ะครับ

พอมีคลัง หรือแหล่งข้อมูล รบกวนด้วยนะครับ

ตอนนี้ก็ไปซื้อเล่มนี้มาแล้ว
    http://www.thaiengineering.com/chk.pdf

แต่็เล่มนี้บอกถึงวิธีตรวจรับเป็นหลัก ไม่ได้บอกถึงวิธีดูบ้าน

ขอบคุณครับ
    -/|\-

จากคุณ : ชายทะเล - [ 5 ก.พ. 52 11:43:58 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com