Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

มีวิธีทำความสะอาดคราบสบู่ที่ติดกับบานกระจกกั้นที่อาบน้ำ แบบง่ายๆมาเล่าให้ฟังครับ

ผมมีปัญหาคราบสบู่กับกระจกกั้นที่อาบน้ำมานานแล้ว ซึ่งใช้น้ำธรรมดาล้างมันไม่ยอมออก ใช้น้ำยาทีกัดแรงๆก็ไม่ได้ ใช้สก๊อตไบก็ไม่ได้ เพราะว่ามันจะเป็นรอยที่กระจก

วิธีผมนี้ง่ายมากจนอาจจะไม่มีใครคิดไว้ก็ได้ครับ

บังเอิญว่าทำคราบสบู่เหลวติดไว้ที่กระจก จึงพบวืธีล้างออกง่ายๆโดยบังเอิญ

ใช้แค่ 1. สบู่เหลว และ 2. ฟองน้ำธรรมดา หรือแบบมีตาข่ายก็ได้

เคล็ดลับคือ
    1. ทำให้กระจกเปียก
    2. เทสบู่ใส่มือ  
    3. เคลือบกระจกด้วยสบู่ โดยใช้มือเปล่าๆถูบนกระจกแบบวนๆ จนเป็นคราบขาวๆ ครีมๆ ขึ้นไปทั่วกระจก ลักษณะครีมขาวๆที่ขึ้นต้องให้มันขึ้นค่อนข้างข้นนิดนึง พอลื่นๆมือ ถ้าไม่ข้นต้องเติมสบู่เพิ่ม  (เหมือนวิธีเคลือบสีรถ) สักพักครีมขาวๆก็จะหายไป

ยังไม่ต้องล้างออกนะครับ ทิ้งไว้จนมันแห้งสนิท
    ผมทิ้งไว้คืนนึง แล้วตอนเช้ามาล้างออก

พอแห้งแล้ว เราก็เอาน้ำมันฉีดให้มันเปียก เอาฟองน้ำถูๆ แล้วล้างสบู่ออกให้หมด คราบที่เคยติดก็ออกแบบง่ายๆเลย
    วิธีนี้ล้างออกได้ประมาณ 90%
    ส่วนไหนที่ติดคราบอยู่ก็ลองทำซ้ำอีกครั้ง
    จริงๆแล้วมีน้ำยาอยู่ตัวนึงที่ Homepro ขวดเล็กๆร้อยกว่าบาท มีอยู่ตัวเดียว สามารถล้างคราบสบู่ออกได้เช่นกัน (HG) แต่ข้อเสียคือ มันกัดพื้นหินหลายประเภทมาก ใช้ต้องระวังมากๆ มาใช้สบู่ธรรมดาๆง่ายๆ ได้ผลพอใจกว่า

ลองทำกันดูนะครับ ผมเพิ่งทดลองมาสองสามวัน ผลน่าพอใจมากครับ
    ได้ผลอย่างไร ลองมาเล่ากันนะครับ

จากคุณ : vitchy8873 - [ 9 ก.พ. 52 11:38:58 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com