Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

คุณจะทำยังไงถ้ามีข้างบ้านเป็นคนแบบนี้ ขอระบายหน่อยคะ

เคยระบายไปบ้างแล้ว ขอระบายอีกแล้วกันนะคะ เครียด นานๆจะเข้ามาตั้งกระทู้ซักทีได้แต่อ่านมากกว่าคะ เราขอเล่าประวัติเรานิดนึง บ้านเราอยู่กัน 4 คนกับสุนัขหนึ่งตัวที่เลี้ยงเหมือนคนๆนึง มีเรา แฟน ลูกสาว และก็แม่  บ้านเราเป็นทาวน์เฮาส์อยู่ได้จะ 3 ปีแล้วคะ โดยปรกติที่บ้านจะอยู่กันเงียบๆ ตอนเช้าเรากับแฟนก็ต่างกันไปทำงานแล้วก็กลับบ้านแฟนเราเป็นวิศวกร กลับบ้านดึกทำงานทุกวันไม่ค่อยมีใครเห็นหน้าเท่าไหร่  โดยนิสัยส่วนตัวเราเป็นคนเงียบๆไม่ค่อยได้ออกมาคุยกับใครเท่าไหร่ในวันหยุด บ้านเราชอบอยู่ในบ้านมากกว่าหรือออกไปเที่ยวต่างจังหวัดใกล้ๆ ครอบครัวเรารักกันดีคะ  แต่ข้างบ้านชอบหาเรื่องเราเป็นประจำไม่ว่าเรื่องสุนัข ชอบว่าสุนัขเราเห่าหน้ารำคาญ สุนัขเราจะเห่าจำพวกไปรษณีย์ สาวยาคู มอเตอร์ไซร์รับจ้าง แล้วก็คนแปลกหน้า แล้วก็หาว่าเราปล่อยสุนัขออกมาฉี่อึหน้าบ้านเขา เวลาค่ำๆเราจะพาสุนัขเราออกเดินเล่น เราก็มีสายจูง และก็หนังสือพิมพ์ไว้รองอึทุกครั้งที่ออกจากบ้านและก็ไม่เคยปล่อยให้สุนัขไปฉีหรืออึหน้าบ้านใคร ล้อรถก็ไม่เคยคะ หรือถ้ามันมีเหตุจำเป็นสุนัขวิ่งแล้วเชือกหลุดมือแล้วไปฉี่ใส่หน้าบ้านใครเข้าก็เอาน้ำไปราดให้แล้วก็ขอโทษ ส่วนบ้านเขามีสุนัขอยู่4ตัวทั้งเห่าทั้งหอนตอนเช้าก็ปล่อยออกมาอึแล้วมันก็วิ่งเข้าบ้านแล้วเขาก็ทำเฉยพอมีคนจับได้เขาก็ไม่ยอมรับจนมีคนเอาไปบอกสำนักงานเขตมาตักเตือน หน้าบ้านเขาคือฝั่งตรงข้ามที่เป็นกำแพงนะคะไม่ใช่หน้าบ้านที่เขาเข้าออก ใครจอดรถก็ไม่ได้ด่าว่าเสียๆหายว่าเป็นหน้าบ้านเขาห้ามจอด  ต่อเติมตกแต่งบ้านก็ว่าเสียงดังทั้งๆที่เราก็ทำ 9โมงเช้า ถึง 5 โมงเย็นในวันปรกติ เขาไม่ยอมไปทำงานคอยจ้องจับผิด รดน้ำถนนทุกครั้งที่รถคนงานวิ่งผ่านทั้งวัน  ยังมีเรื่องจุกจิกอีกเยอะแยะ เขาไม่ได้จุกจิกหาเรื่องแต่บ้านเรานะคะหน้าปากซอยเขาปลูกต้นมะละกอไว้กินหน้าบ้านแค่ต้นเดียวยังไปบอกไห้เขาเอาออกเลยคะ ที่สำคัญที่เขาห้ามหรือว่าใครทุกอย่างเขาทำเองหมดเลยคะ ข้างบ้านเราเป็นกระเทยที่ยังไม่มีเงินแปลงเพศแล้วก็ชอบนินทากระเทยด้วยกันให้ได้ยินบ่อยๆเวลารถน้ำต้นไม้หน้าบ้าน (บังเอิญได้ยิน)แล้วก็น้าสาวอายุประมาณ40กว่าๆที่ยังไม่ได้แต่งงานคะ และชอบจับผิดทุกอย่าง  ไม่รู้ว่าเป็นอะไรทั้งๆที่ไม่ค่อยได้คุยกับใครและก็ไม่มีใครเข้าบ้านเราได้เพราะสุนัขเราหวงบ้าน ก็ยังมีแม่บ้านจอมอิจฉาที่คนแถวหมู่บ้านเราเรียกเขาว่ายังงั้นคอยสอดแนมบ้านคนนี้บ้านคนนี้โดยเข้ามันทุกบ้านแล้วก็เอาเรื่องบ้านโน้นไปใส่ไฟบ้านนี้ให้เขาเกลียดกัน บ้านเราก็เป็นหนึ่งในนั้นทั้งๆที่ไม่เคยเข้าบ้านเราเลย ชอบว่าเราไม่ค่อยอยู่บ้านออกไปกินเหล้ากับเพื่อนทุกวันแฟนเราก็ไม่ชอบที่เราทำตัวแบบนี้ทั้งๆที่ไม่เคยคุยกับแฟนเราเลยโดยที่เขาไม่รู้มาก่อนเลยว่าเราไม่เคยดื่มเหล้ามาก่อนเลย หาว่าเราทารุณแม่ให้แม่เราทำงานเหมือนคนใช้ทั้งที่แม่เราก็ทำงานบ้านมาตั้งแต่เราจำความได้ แล้วก็เต็มใจทำให้เพราะเราเป็นลูกแล้วเลี้ยงดูแม่ ที่รู้ว่าเขาพูดแบบนี้เพราะมีคนหวังดีคอยมาบอกตลอดคะ เป็นแม่บ้านที่มีปัญหา นินทาแม้กระทั่งสามีตัวเองจนคนในหมู่บ้านปรึกษากันว่าจะส่งจดหมายให้สามีเขาตักเตือน กลุ้มใจจังเลยคะไม่รู้ว่าจะทำยังไงดี ไม่เคยทำอะไรให้ซะหน่อย แต่ก็มีแค่ 2-3 บ้านเท่านั้นที่เป็นแบบนี้  แต่ดันมาอยู่ข้างบ้านเราซะนี้อุตส่าเลือกหลังมุมแล้วก็อยู่สุดซอยด้วย ฝั่งตรงข้ามเป็นกำแพง ซวยจริงๆเลยคะ ตอนนี้ก็มองหาบ้านใหม่อยู่คะ ตอนนี้เศรฐกิจยิ่งไม่ค่อยดีก็อยากเก็บเงินเอาไว้ใช้ไม่อยากใช้จ่ายอะไรที่ไม่จำเป็น เครียดเรื่องงาน การเมือง แล้วยังต้องมาเครียดในเรื่องที่ไม่หน้าจะเครียดเลยคะ มีใครพอจะแนะนำหมู่บ้านที่น่ารัก เห็นกันก็ทักยิ้มให้ มีปัญหาในหมู่บ้านก็ช่วยกันแก้ไข ช่วยเหลือกันเวลาจำเป็น เราคิดว่าถ้าเป็นแบบนี้ได้ก็คงจะดีนะคะ มีไหมคะ ช่วยบอกหน่อย TT ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาอ่านนะคะ

จากคุณ : yongje - [ 15 ก.พ. 52 11:02:52 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com