Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ได้เรื่องเลยค่ะ เอายาแนวไปทำเอง เลอะกระเบื้องโบราณขัดไม่ออก

เตือน บวก ถาม ทางแก้ไขค่ะ

เราซื้อกระเบื้องโบราณ มาใช้ในห้องพระ สีที่เลือกเป็นแดงอิฐลายเหลืองครีมอ่อนๆ

เราให้ช่างยาแนวให้ ตอนแรกใช้สีครีม

ยาแนวเสร็จนานแล้ว จนเราลืมๆไปว่าสีจริงเป็นไง

แต่รู้สึกผิดหวังกับสีที่ตัวเองเลือก

เย็นวันนี้ไปกวาดห้องพระ รู้สึกว่าถ้ยาแนวสีปูนแดงจะสวยกว่า เลยไปเอายาแนวที่เหลือมาทาเอง

คราวนี้พอเช็ด ปราฏกว่ามันไม่ออกค่ะ กระเบื้องโบราณกลายเป็นสีอมแดงทันที พอดีมืดเลยไม่ได้ถ่ายรูปมา

กระเบื้องแบบนี้มันเหมือนคอนกรีตพิมพ์ลายใช่ไหมคะ ซึมเปื้อนง่ายมากๆ กะว่ายาแนวเสร็จจะ ลงน้ำยาเคลือบ ตอนนี้เสียหายไปแล้ว

รบกวนขอทางแก้ไขได้ไหมคะ มีวิธีใดบ้าง พรุ่งนี้จะถ่ายรูปมาให้ดูค่ะ

แล้วกระเบื้องประเภทนี้สามารถลงยูริเทนให้มันเงาได้ไหมคะ หรือใช้อย่างอื่นเคลือบ

ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : นภชล - [ 16 ก.พ. 52 20:58:14 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com